PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำ"เร่งด่วน"ครับคือเพื่อนกำลังมีปัญหา[solved]

Berrics
23-10-2010, 06:44 PM
คือ เพื่อนผมคนเนี่ย มันเพิ่งมาหัดดูดบุหรี่ แล้วมันก็ติด มันเป็นลูกคนกลาง พี่มันเรียนจบแล้วทำงาน แล้ว น้องมันอยู่ประถม มันเคยพ่อกับแม่จับได้ว่าดูดบุหรี่ แล้วก็โดนตักเตือนไปหนักแล้ว หลายครั้งพอสมควรประมาณว่าว่าอย่าสูบอีกถ้าจะไม่เรียนก็จะให้ลาออกแล้วไปช่วยงานพ่อมัน(พ่อมันเปิดบริษัทเอง) แต่ช่วงหลัง ตอนที่มันไปช่วยงานกับพ่อของมัน มันอยากสูบบุหรี่จัด จึงขอพ่อ พ่อก็หยวนๆ ให้สูบ ไปในครั้งนั้น แต่พอมาอีกครั้งนึง พ่อมันเจอไฟแชคในกระเป๋า พ่อมันถามมันว่าสูบบุหรี่ หรอ ในตอนนั้นมันคิดว่าพ่อมันคงไม่คิดอะไรมากแล้ว มันจึงตอบไปตามตรงว่าสูบ มันจึงเลยโดนพ่อดุอย่างหนัก และพ่อมันก็กำลังคิดจะส่งมันไปทำงาน ที่ ภูเก็ต ที่ซึ่งมีคนงานของพ่อมันทำงานอยู่ และลาออกจากโรงเรียน แม่ก็คุยกับพ่อมันแล้ว มันพยายามบอกและขอร้องแล้วแต่ พ่อแม่ของมันก็ ได้แต่บอกว่า มึงทำตัวของมึงเอง จนมันเถียงไม่ขึ้น ตอนนี้มันกำลังเครียดมาก เพราะคนงาน จะออกไปภูเก็ตตอน 3 ทุ่ม ตอนนี้พ่อมันให้จัดกระเป๋าเก็บเสื้อผ้าอะไรเรียบร้อยแล้ว มันกำลังคิดว่าจะหนีออกจากบ้านไปบ้านเพื่อน แต่ผมห้ามไว้ก่อน เพราะ มันจะทำให้เสียคนทันที ช่วยแนะนำหน่อยครับ

edited มันไปคุยมาแล้วครับเห็นมันบอกว่า ขอครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายอะไรเนี่ยแล้วมันก็ไม่ต้องไป ตอนนี้มันบอกผมว่าจะเลิกล่ะครับ

KELPIE
23-10-2010, 06:49 PM
คิดซะว่าไปเที่ยว ไปขอข้าวขอน้ำคนแถวนั้นกินเอา งานไม่ต้องทำ

flashmx2004
23-10-2010, 06:49 PM
ไปภูเก็ต

`Joker
23-10-2010, 06:52 PM
คนสูบบุหรี่ก็เป็นคนดีได้นะ แต่เลิกน่ะดีกว่าอยู่แล้ว

ถ้ามันหลายทีมากๆ ก็น่าสนใจเรื่องเครดิตที่มีต่อตัวเพื่อนคุณ คงจะไม่ไหวจริงๆ

ไม่รู้จะแนะนำยังไงเหมือนกัน ลองให้เพื่อนๆ(เช่นคุณ) หรืออาจารย์ หรือญาติผู้ใหญ่คนอื่นที่พอมีเครดิต

คุยกะพ่อแม่เค้าดูดิครับ

เพราะเท่าที่ดูน่าจะเรื่องใหญ่มาก ถ้าไปภูเก็ต -0-

ปล. เรปบนๆ เมพ

HeavenEye
23-10-2010, 06:55 PM
บุหรี่มันเลิกยากขนาดนั้นเลยหรอครับ(ไม่เคยลองด้วยสิ)

LM-keow
23-10-2010, 07:05 PM
พูดยาก

พ่อแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน

บางคนเค้าเข้าใจว่าวัยรุ่น ทำอะไรก็ทำ แต่ขอให้รับผิดชอบหน้าที่ และเป็นคนดีก็พอ

แต่พ่อบางคนก็ ต้องแบบนี้แบบนั้น ห้ามออกนอกกรอบ

ถ่้ามาทรงนี้เหมือนจะต้องให้เป็นหน้าที่ของคนที่พอจะสามารถพูดต่อรอง ขอร้องกับพ่อได้แหละ

คุยกับแม่ให้แม่ช่วยพูดได้มั้ย?
ส่วนมาก ถ้าพ่อแรง แม่จะโอ๋

ไม่รู้นะ

KELPIE
23-10-2010, 07:06 PM
ผมว่ามันไม่ใช่แค่เรื่องนี้เรื่องเดียวหร๊อก

บอกแล้วอย่าชวนกันไปSk4teบ่้อย

pasunna_zacrifa
23-10-2010, 07:13 PM
ก็ไปสิครับภูเก็ต

ปิดเทอมอยู่ด้วย ไม่ได้ให้ออกจากโรงเรียนไปทำยาวๆซะหน่อย

ก็ถือว่าได้ลองประสบการณ์ใหม่ๆ

ถือโอกาสเลิกบุหรี่ไปด้วย

แค่นี้ไม่ตายหรอกครับ

Berrics
23-10-2010, 07:16 PM
มันคุยแล้วครับ ครั้งนี้ครั้งสุดท้ายจริงๆ

ก็ไปสิครับภูเก็ต

ปิดเทอมอยู่ด้วย ไม่ได้ให้ออกจากโรงเรียนไปทำยาวๆซะหน่อย

ก็ถือว่าได้ลองประสบการณ์ใหม่ๆ

ถือโอกาสเลิกบุหรี่ไปด้วย

แค่นี้ไม่ตายหรอกครับ

รร ผมเปิดตั้งแต่วันที่ 18 อ่ะครับ

ArmArmZa
23-10-2010, 07:36 PM
ก็ดันมาดูดแล้วติดเอง เอง ซวยไปละกันครับเพื่อนนายน่ะ คราวหลังก็หัด ทำให้มันเนียนๆละกัน - -*

[BlooDiNesS]
23-10-2010, 08:28 PM
ก็ดันไม่ระวังตัวเอง

ไร้สติ

ถ้าเป็นคนรู้จักผม

ผมจะตอบมันว่า

จะให้สมน้ำหน้าว่ายังไงดี?

Amon
23-10-2010, 08:45 PM
อยากลองดีกับพ่อแม่ก็งี้แหละ ทำไงได้

จริงอยู่ว่าพ่อก็ทำเกินไป แต่คนที่ผิดจริง ๆ ก็คือตัวลูกอยู่ดี รู้อยู่แล้วว่าถ้าทำจะโดนอะไร
แต่เล่นท้าทายอำนาจกัน นี่ดีนะเค้ายังยกโทษให้อีกรอบนึง

Lufen
23-10-2010, 09:00 PM
ผมรู้สึก แปลกๆ กับคำว่า "หัดดูดบุหรี่"

เอ่อ ขอโทษนะครับ

เอิ่มม พิมพ์ว่าไงดี
เออช่างมันเหอะ

ปล.เมาอีกละกรุ

eark
23-10-2010, 10:28 PM
ตอนเด็กๆผมเคย"กิน"บุหรี่
โตมาเลย เข็ดบุหรี =_="

pandapanda
23-10-2010, 10:31 PM
เพื่อนคุณหรือตัวคุณเองครับ

Berrics
23-10-2010, 10:44 PM
เพื่อนครับเพื่อน
ผมไม่ดูด =o=

sirtan
23-10-2010, 10:46 PM
3 มวนเปล่าครับ

flashmx2004
23-10-2010, 11:08 PM
ถึงไม่ดูดก้อวันละสามมวนนะคับ อิอิอิ

ArmArmZa
23-10-2010, 11:12 PM
ไม่ดูด คริสป มิ้น ครับ -*-

kuroro
23-10-2010, 11:28 PM
ตอนเด็กๆผมเคย"กิน"บุหรี่
โตมาเลย เข็ดบุหรี =_="

ร้านก๋วยเตี๋ยวแถวบ้านปู่มีใส่ ขายโคตรดี
ใครกินครั้งนึงอร่อยติดใจ

545-
23-10-2010, 11:58 PM
5 ทุ่มแล้วถึง ภูเก็ตยังเอ่ย

ตอบมู้ ก็ทำตัวเอง ดูดเองติดเองเคยเตือนแล้ว จะให้ทำไงล่ะ

Berrics
24-10-2010, 06:54 AM
5 ทุ่มแล้วถึง ภูเก็ตยังเอ่ย

ตอบมู้ ก็ทำตัวเอง ดูดเองติดเองเคยเตือนแล้ว จะให้ทำไงล่ะ

- - edit ไปนานแล้วว่ามันไปคุยเรียบร้อนยแล้ว บอกว่านี้ครั้งสุดท้ายนิครับ ? ....

Pup
24-10-2010, 07:02 AM
การสูบบุหรี่ นี่มันผิดมากมาย เลยหรอ

545-
24-10-2010, 07:44 AM
กำ เปิดทิ้งไว้แล้วลืมตอบ พอดีเปิดหลายแทป โทษทีๆ

Phud-Sea-Lan
24-10-2010, 03:32 PM
การสูบบุหรี่ นี่มันผิดมากมาย เลยหรอ
มันก็ไม่ผิดมากมายอะไรหรอกครับ
ถ้ามันไม่ทำให้คนรอบข้างเป็นอันตรายไปด้วย

++++++++++++++++++++++++++++++++

ตอบกระทู้...
เรียนผูกต้องเรียนแก้ครับ อยากจะถามเพิ่มเติม ตอนนี้เพื่อนคุณอายุเท่าไหร่อะครับ
ในเมื่อคุยกับพ่อแล้วคงไม่มีปัญหา แต่คำตอบออกมายังไงก็คงต้องยอมรับอะครับ

nutsummoner
24-10-2010, 05:26 PM
ผมบอก สูบเพราะเครียดครับ :)

ทำไมตุเกรียนจัง

sengcode
24-10-2010, 05:37 PM
ดูดบุหรี่ หรือดูดม้า ? เอาให้แน่นะเว้ย ที่บ้านเขาไล่ให้ไปเพราะเกเรหรือเปล่า ไม่น่าเกี่ยวกับดูดบุหรี่หรอกขอบอก

ไปภูเกตแล้วเขาให้ค่าแรงหรือเปล่าหล่ะ ถ้าได้เยอะก็ดี พี่ชายเคยไปทำงานอยู่เขาบอกค่าแรงดีเพราะ คนรวย ขาดแรงงาน

เิกิดเป็นคนควรห่างจาก คริป มินส์ สามมวน และ sk4te ครับ

อย่ามาซึนเพราะ อีเมล์เอ็งมันฟ้อง

Berrics
24-10-2010, 06:15 PM
มันก็ไม่ผิดมากมายอะไรหรอกครับ
ถ้ามันไม่ทำให้คนรอบข้างเป็นอันตรายไปด้วย

++++++++++++++++++++++++++++++++

ตอบกระทู้...
เรียนผูกต้องเรียนแก้ครับ อยากจะถามเพิ่มเติม ตอนนี้เพื่อนคุณอายุเท่าไหร่อะครับ
ในเมื่อคุยกับพ่อแล้วคงไม่มีปัญหา แต่คำตอบออกมายังไงก็คงต้องยอมรับอะครับ

ครับ เพื่อนผม 15 ครับ มันคุยแล้วมันบอกขอครั้งสุดท้าย แล้วมันกำลังเลิกอยู่ครับ อันนี้คือมันบอกผมเอง แต่มันยังมีทิ้งท้ายกับผมไว้อีกว่า "เออ นานๆ ครั้งละกัน" น่าถีบสุดตีน คราวนี้ถ้ามันโดนมาผมคงไม่ช่วยอะไรมันแล้วล่ะ

ดูดบุหรี่ หรือดูดม้า ? เอาให้แน่นะเว้ย ที่บ้านเขาไล่ให้ไปเพราะเกเรหรือเปล่า ไม่น่าเกี่ยวกับดูดบุหรี่หรอกขอบอก

ไปภูเกตแล้วเขาให้ค่าแรงหรือเปล่าหล่ะ ถ้าได้เยอะก็ดี พี่ชายเคยไปทำงานอยู่เขาบอกค่าแรงดีเพราะ คนรวย ขาดแรงงาน

เิกิดเป็นคนควรห่างจาก คริป มินส์ สามมวน และ sk4te ครับ

อย่ามาซึนเพราะ อีเมล์เอ็งมันฟ้อง

บุหรี่ ครับ มันเพิ่งมาดูเป็นก็ปีนี่แหล่ะครับ แล้วก็ดูเรื่อยๆ มา คนนี้สนิทครับ ไม่เล่นยาแน่นอน อ่อแล้วเรื่องเกเรก็มีส่วนน่ะครับ เพราะมันก็เคยไปมีเรื่องอะไรมากับรุ่นน้องแล้วเพื่อนมันอีกคนก็เอา butterfly ไปจิ่มขาไอรุ่นน้องคนนั้นด้วย (โอ้ เลือดสาด) แต่ไอรุ่นน้องคนนั้นดันมาเอาเรื่อง เพื่อนผมแทนโดยการแจ้งตำรวจครับ พ่อมันต้องไปประกันมา 500

----------------------------

คริปมินส์ และ สามมวน คือสันดารเกรียนของตูเองที่มันเล็ดลอด ออกมาเฉยๆ ครับ ผมก็ไม่ได้อะไรมากหรอก แต่ sk4te นิทุกวันครับ โฮะๆ sk4te ไม่ได้ทำให้เสียคนน่ะครับ มันเป็นกีฬาที่ผมคิดว่าท้าทายและดูดีกีฬาหนึ่งเลยนะครับ ได้ออกกำลังกายใช้เวลาให้เป็นประโยชน์ ดีกว่านั่งเล่นคอมอยู่ในห้องไปวันๆ จริงมั้ยครับ ?
ปล. เล่นโหดๆ เป็นแล้วหล่อด้วยเลยนะเธอวว์

sengcode
24-10-2010, 06:25 PM
แซวเล่นอย่าคิดมาก คนส่วนใหญ่เล่น Skate แล้วไม่เห็นจะต้องไปกวนตีนใครเลย

nutsummoner
24-10-2010, 06:39 PM
งั้นก็คงช่วยไรไม่ได้

-.-

พ่อแม่เ้ค้าก็แค่ คิดว่า ส่งไป " ดัดสันดาร "

แต่แม่งเป็นความคิดที่โคดเก่าเลยหว่ะ

เด็กยิ่งเสียคนไปอีก

sengcode
24-10-2010, 06:41 PM
ภูเกตยาเสพติดแพงเพราะ ราคานักท่องเที่ยวครับ บางทีบ้านเขาอาจมีที่ทางที่โน้นก็ได้เดี๋ยวพอเรื่องสงบเขาก็คงเอาเข้าเรียนต่อครับ

NKL77
24-10-2010, 08:00 PM
พ่อไม่ส่งไปค่ายบำบัดก็บุญตายห่าแล้ว

ไม่ผิดถ้าไม่มาลากคนอื่นเป็นมะเร็งปอด สุขภาพเสีย หรือสูบแล้วตายทิ้งพ่อแม่ลูกเมียให้ลำบา่ก

ChrisZa
24-10-2010, 08:16 PM
ผมไม่รู้นะแต่ผมว่าการให้เลิกเรียนไปทำงานเลยเนี่ย ถ้ามันเป็นเพราะบุหรี่อย่างเดียวไม่น่าจะมีพ่อแม่คนไหนทำ นอกจากเงินไม่ค่อยมีส่งเสียอยู่แล้ว แต่ดูจากมีคนงานเยอะก็ไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องเงิน ผมว่าน่าจะเป็นภาพรวมด้วยมากกว่าหรือเปล่าครับ หรือไม่งั้นก็คือไม่สนใจเรียนจนเค้ามอง่าเรียนต่อก็ไม่ได้อะไร

ผมเชื่อว่าเรื่องเรียนเนี่ยผู้ใหญ่ยังไงก็มองว่าสำคัญสุดๆ ครับ นอกจากจะเห็นว่าเรียนไปแล้วแย่ลง ซึ่งส่วนมากคือผู้ใหญ่มองว่าคบเพื่อนไม่ดีต้องเอาออกห่างเลยยอมว่าไม่ต้องเรียนก็ได้ครับ

24-10-2010, 08:23 PM
พ่อไม่ส่งไปค่ายบำบัดก็บุญตายห่าแล้ว

ไม่ผิดถ้าไม่มาลากคนอื่นเป็นมะเร็งปอด สุขภาพเสีย หรือสูบแล้วตายทิ้งพ่อแม่ลูกเมียให้ลำบา่ก

ไม่เคยใช้หรือบอกให้ใครมานั่งดม

kuroro
24-10-2010, 09:18 PM
]
ไม่เคยใช้หรือบอกให้ใครมานั่งดม

ไอ้คนสูบมันได้สารนิโคติน tar น้อยกว่าคนรอบตัวมันอีก
แต่อาศัยว่ามันดูดบ่อยๆ(เล็กสั้นขยันซอย)เลยตายห่าเร็วกว่าก็แค่นั้น

ถ้าอยากสูบไม่ให้ใครเดือดร้อนแนะนำเอาถุงครบหัวแล้วสูบมันในนั้น
จะได้ดมควันเต็มๆเพียวๆ กุว่าดูดมวนเดียวก็อยู่ละ ตายห่าไวดี

Phud-Sea-Lan
24-10-2010, 10:45 PM
ครับ เพื่อนผม 15 ครับ มันคุยแล้วมันบอกขอครั้งสุดท้าย แล้วมันกำลังเลิกอยู่ครับ อันนี้คือมันบอกผมเอง แต่มันยังมีทิ้งท้ายกับผมไว้อีกว่า "เออ นานๆ ครั้งละกัน" น่าถีบสุดตีน คราวนี้ถ้ามันโดนมาผมคงไม่ช่วยอะไรมันแล้วล่ะ
งั้นก็สมควรแล้วละครับ...ช่วยแล้วไม่มีประโยชน์ก็ไม่ต้องช่วย

pandapanda
24-10-2010, 11:35 PM
ตราบใดที่ยังแบมือขอตังพ่อแม่ประทังชีวิตอยู่ ก็เห็นใจเขาหน่อยเถอะ เขาคงรู้สึกแย่เพราะเงินที่หามาให้ลูกใช้มันดันเอาไปซื้อบุหรี่สูบ

ทำงานเอง มีเงินใช้เอง รับผิดชอบชีวิตตัวเองได้แล้วจะสูบวันละกี่คอตตอนก็เรื่องของมึง อย่าไปพ่นใส่หน้าใครก็พอ

24-10-2010, 11:41 PM
ไอ้คนสูบมันได้สารนิโคติน tar น้อยกว่าคนรอบตัวมันอีก
แต่อาศัยว่ามันดูดบ่อยๆ(เล็กสั้นขยันซอย)เลยตายห่าเร็วกว่าก็แค่นั้น

ถ้าอยากสูบไม่ให้ใครเดือดร้อนแนะนำเอาถุงครบหัวแล้วสูบมันในนั้น
จะได้ดมควันเต็มๆเพียวๆ กุว่าดูดมวนเดียวก็อยู่ละ ตายห่าไวดี

รู้ครับ

แต่เหตุการณ์สมมติ อ่ะเล่นเกมส์เสร็จ ออกมานอกร้านสูบ

คนที่เดินผ่านมาได้กลิ่น หรือสูดควันเข้าไป เดินมาว่าคนดูดอยู่ก่อนแล้วก็กะไรอยู่

หรือไม่จริง?

นอกจากเออ ผมดูด แล้วไปพ่นใส่หน้า ใส่หัวคนอื่นก็ว่าไป

ดั่งคติที่ว่า

ตดมันลอยตามลม ใครแม่งสูดดม แม่งก็ซวยไป

NKL77
25-10-2010, 12:38 AM
]
รู้ครับ

แต่เหตุการณ์สมมติ อ่ะเล่นเกมส์เสร็จ ออกมานอกร้านสูบ

คนที่เดินผ่านมาได้กลิ่น หรือสูดควันเข้าไป เดินมาว่าคนดูดอยู่ก่อนแล้วก็กะไรอยู่

หรือไม่จริง?

นอกจากเออ ผมดูด แล้วไปพ่นใส่หน้า ใส่หัวคนอื่นก็ว่าไป

ดั่งคติที่ว่า

ตดมันลอยตามลม ใครแม่งสูดดม แม่งก็ซวยไป

ไปปิดห้อง ปิดที่ระบายอากาศดูดคนเดียวครับ แนะนำ ไม่เดือดร้อนคนอื่นแน่ แถมได้ควันบุหรี่เต็มๆ ชุ่มปอด ไม่ต้องแบ่งปันให้คนอื่น

ไอ้คนเดินดูดริมฟุตบาท แล้วพ่นควันลอยใส่คนข้างหลังก็คิดแบบคุณนี่แหละ

คิดแบบปัดความรับผิดชอบชิบหายทำคนอื่นเดือดร้อน

25-10-2010, 05:21 AM
ไปปิดห้อง ปิดที่ระบายอากาศดูดคนเดียวครับ แนะนำ ไม่เดือดร้อนคนอื่นแน่ แถมได้ควันบุหรี่เต็มๆ ชุ่มปอด ไม่ต้องแบ่งปันให้คนอื่น

ไอ้คนเดินดูดริมฟุตบาท แล้วพ่นควันลอยใส่คนข้างหลังก็คิดแบบคุณนี่แหละ

คิดแบบปัดความรับผิดชอบชิบหายทำคนอื่นเดือดร้อน

ที่ผมยกตัวอย่างมันก็พอเลี่ยงได้นะ

แต่สิ่งที่เลี่ยงไม่ได้เลย คือ ชีวิตนี้ คุุณเกิดมาในระบบห่วยแตก

สังคมห่วยๆ

อย่าบอกนะว่า เวลาได้ยินเด็กแว้น ขับรถเสียงดังๆ แล้วคุณเลี่ยงสิ่งนั้นไม่ได้เลย, เกิดความรำคาญ

ต้อง ตีตราพวกเค้าไว้ก่อนเลย ว่าเป็นขยะสังคม

`Joker
25-10-2010, 05:34 AM

ฮา

warit15
26-10-2010, 11:09 AM
พูดยาก

พ่อแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน

บางคนเค้าเข้าใจว่าวัยรุ่น ทำอะไรก็ทำ แต่ขอให้รับผิดชอบหน้าที่ และเป็นคนดีก็พอ

แต่พ่อบางคนก็ ต้องแบบนี้แบบนั้น ห้ามออกนอกกรอบ

ถ่้ามาทรงนี้เหมือนจะต้องให้เป็นหน้าที่ของคนที่พอจะสามารถพูดต่อรอง ขอร้องกับพ่อได้แหละ

คุยกับแม่ให้แม่ช่วยพูดได้มั้ย?
ส่วนมาก ถ้าพ่อแรง แม่จะโอ๋

ไม่รู้นะ

ทำไมอ่ะ สูบบรี่ทำไม
ลองคิดง่ายๆ เลิกบุหรี่เพื่อ บิดามารดาเอา
เพราะสูบบรี่ไม่ดีต่อตัวเองและคนที่คุณรัก

Berrics
26-10-2010, 07:22 PM
^^^

- -* solved since october 23

ไม่แปลกใจถ้ามันงง