+ Reply to Thread
Results 1 to 9 of 9
    oneboy

กฎหมายควรรู้ ขั้นตอนการเปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต อย่างถูกต้อง

เริ่มต้น

1. หาที่เช่าร้าน ขอหนังสือยินยอมจากเจ้าของให้เช่า พร้อมสำเนาประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน

2. ไปจดทะเบียนพาณิชย์ที่พาณิชย์จังหวัด (กรณีต่างอำเภอไปจดที่องค์การบริหารส่วนจังหวัด) เอกสารที่ต้องนำไป 1. สำเนาบัตรประชาชน 2. สำเนาทะเบียนบ้าน 3. ค่าธรรมเนียม 50 บาท รอประมาณครึ่งชั่วโมง

3. เมื่อได้ใบทะเบียนพาณิชย์ ไปขออนุญาติใบเสียภาษีรายได้ ที่สรรพากรประจำเขตที่เราเปิดร้าน (เปิดใหม่เสียขั้นต่ำ 500 บาท ปีต่อไปประเมินจากรายได้)

4. ขอใบอนุญาตประกอบกิจการตามพ.ร.บ.ภาพยนตร์และวีดิทัศน์ (ตอนนี้จะได้ใบลงทะเบียน หรือบางพื้นที่เรียกใบแทน)

5. เมื่อได้เอกสารครบแล้ว สุดท้ายก็คือ ซื้อลิขสิทธ์โปรแกรม Windows, Game ให้ถูกต้อง ยกเว้น เกมส์ออนไลน์ไม่ต้องซื้อ เพราะลงได้ฟรี

6. เปิดกิจการ

7. ข้อสุดท้ายสำคัญที่สุด คือต้องเข้ามาศึกษาหาความรู้จากเว็บ www.ICT.in.th เป็นประจำ

*** เกมออนไลน์ทุกเกม ลงได้ฟรีไม่เสียค่าลิขสิทธิ์ ลงไปเลยครับ

ส่วนเกม ออฟไลน์ มีลิขสิทธิ์ ท่านจะลงเกมใด ต้องซื้อลิขสิทธิ์เกมนั้น ๆ ครับ ตามเงื่อนไขของเจ้าของลิขสิทธิ์

ถ้าท่านไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์เกม ออฟไลน์ ก็ไม่ควรลงนะครับ ***

*** สาเหตุที่เกมส์ออนไลน์ไม่เสียค่าลิขสิทธิ์เนื่องจากมีคำตัดสินของศาลฎีกาออกมาแล้ว ***

คลิกที่นี่ เพื่อดูคำพิพากษาศาลฎีกา

www.ICT.in.th

ที่มา กลุ่มร้านอินเตอร์เน็ต คาเฟ่ ไทย

Kaijaa

Re: กฎหมายควรรู้ ขั้นตอนการเปิดร้าน Internet Cafe & Games อย่างถูกต้อง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ

DP4P-Erotic

Re: กฎหมายควรรู้ ขั้นตอนการเปิดร้าน Internet Cafe & Games อย่างถูกต้อง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

รู้ไว้ใช่ว่า

pandapanda

สมมติผมจะลง RA3 ทั้งร้าน 30 เรื่อง

โดยซื้อแผ่นแท้ 30 แผ่นมาลงทีละเครื่อง

แบบนี้ถูกลิขสิทธิ์มั้ยครับ ?

MixwZ

Quote Originally Posted by pandapanda
    สมมติผมจะลง RA3 ทั้งร้าน 30 เรื่อง

โดยซื้อแผ่นแท้ 30 แผ่นมาลงทีละเครื่อง

แบบนี้ถูกลิขสิทธิ์มั้ยครับ ?
    อันนี้มันแล้วแต่ ค่ายเกมอะ

คือ บางค่าย ก็แผ่นเดียวทั้งร้าน

บางค่ายก็ 1 แผ่น ต่อ 10 เครื่อง อาไรประมาณนี้นะ

:009:

12elease

*** สาเหตุที่เกมส์ออนไลน์ไม่เสียค่าลิขสิทธิ์เนื่องจากมีคำตัดสินของศาลฎีกาออกมาแล้ว ***

คลิกที่นี่ เพื่อดูคำพิพากษาศาลฎีกา

www.ICT.in.th

ที่มา กลุ่มร้านอินเตอร์เน็ต คาเฟ่ ไทย

เท่าที่ผมอ่านดู 2-3 รอบ(ภาษากฏหมายงงดีจริงๆ)

พอเข้าใจว่าที่ชนะคดีได้เพราะ

1. ไม่มีหลักฐานที่มีน้ำหนักพอว่าคนที่ลงโปรแกรมคือเจ้าของร้าน (คนที่ลงโปรแกรมเป็นผู้ที่มาเล่นในร้าน)

2. โปรแกรม RO สามารถลงเล่นได้ฟรีทุกคนในปี 2543 ประกาศโดยเจ้าของลิขสิทธิ์ที่เกาหลี(แต่ as เอาเข้าไทยตอน 2545 ซึ่งหากลงตอนนี้น่าจะผิด) ดังนั้นหากร้านนั้นอาจลงโปรแกรมไว้ในช่วงปี 2543 นั้น ก็ไม่ผิด และไม่มีหลักฐานแน่ชัดว่าลงไว้ในปีใด

3. คนที่มาเล่นจำเป็นต้องใช้บัตรเติมเงินของ as ซึ่งถือได้ว่าเสียค่าลิขสิทธิ์ไปในตัวแล้ว

ดังนั้นผมจึงคิดว่าถ้า as มีหลักฐานที่แน่ชัดว่าเรา(เจ้าของร้าน) เป็นคนลงโปรแกรมเอง โดยที่ลงหลังจากปี 2545 ก็อาจยังเอาผิดได้
    แต่จะหาภาพตอนเรา(เจ้าของร้าน)ลงโปรแกรมเองแบบคาหนังคาเขา ในความเป็นจริงคงแทบเป็นไปไม่ได้(โอกาสประมาณ 0.01%)

สรุปว่าไม่ได้ปลอยภัย 100% แต่ปลอดภัย 99.99%

~icelry~

^
    ^
    เคยได้ยินเรื่องฟ้องร้องเกม RO มาเหมืนกัน
    เพราะเค้าปล่อยให้ดาวโหลดจากเวปของ RO เองครับ

adoniz

Re: กฎหมายควรรู้ ขั้นตอนการเปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต อย่างถูกต้อง

ขอบคุณมากครับผม เป็นความรู้มากเลย

joyjeen

Re: กฎหมายควรรู้ ขั้นตอนการเปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต อย่างถูกต้อง

ขอบคุณครับ

Facebook Comments