+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 11 to 20 of 36
    SinGuLariTy-

Re: UPDATE [How to CG] - มาวาดท้องฟ้ากันเถอะ

ท้องฟ้า ๆ ๆ

battleboom

Re: UPDATE [How to CG] - มาวาดท้องฟ้ากันเถอะ

ทุเรศมากๆๆ

[BaR-B-GoN]

- เทคนิคเรืองแสง ตามนี้เลยนะครับ ผมใช้ PS นะ

ก่อนอื่นเตรียมภาพที่เราจะทำเรืองแสงก่อน ใช้พื้นหลังเป็นสีเข้มๆ แล้วแยกเลเยอร์เพื่อใช้สีสว่างวาดส่วนที่เราจะทำให้มันเรืองแสงออกมา (ในที่นี้คือหน้ายิ้ม ^_^)

เสร็จแล้วก้อปปี้เลเยอร์หน้ายิ้มออกมา แล้วล็อกเลเยอร์ให้ลงสีได้เฉพาะที่เรากั้นสีไว้แล้ว (ปุ่มนี้อยู่ด้านบนเลเยอร์ ติดกับคำว่า lock เลยครับ ลองดูภาพข้างล่างๆ เป็นรูปสี่เหลี่ยม พอดีไม่ได้แคปสกรีนมา) แล้วลงสีที่เราจะให้เรืองออกมา ผมทาสีแดงละกันเนอะ

แล้วลากเลเยอร์สีแดงลงไปข้างล่าง

แล้วก้อปปี้เลเยอร์หน้ายิ้มสีแดงออกมาซักสามอัน (จริงๆ ใช้แค่สอง แต่ผมกันพลาดไว้อันนึง)

ไปที่เลเยอร์สีแดงอันล่างสุด แล้วไปที่คำสั่ง filter > blur > gaussian blur หาไม่เจอก็ดูตามรูปเลยครับ

จะได้หน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา ตั้งค่า radius ไว้สูงๆ ซักสี่สิบห้าสิบ

พอกด ok แล้วกลับมาดูที่ภาพ จะเห็นว่าสีแดงเริ่มเรืองออกมาละ

แต่มันยังเรืองไม่พอ (ไม่สะใจ 55) ให้เราก้อปเลเยอร์ที่เราเพิ่งทำ blur ไปออกมาซักสองสามอัน สีแดงก็จะเริ่มเข้มขึ้น

ยังไม่สะใจ กลับไปที่เลเยอร์สีแดงที่เรายังไม่ได้ blur ครับ แล้วใช้คำสั่ง gaussian blur เหมือนเดิม แต่คราวนี้คั้งค่า radius ซักสิบยี่สิบพอ สีแดงที่อยู่ส่วนในๆ จะเข้มขึ้น

เสร็จแล้วไปที่เลเยอร์หน้ายิ้มสีขาว ก้อปมันออกมา แล้วก็ guassian blur เหมือนเดิม แต่ radius คราวนี้น้อยๆ เลยครับ ซักราวๆ ไม่เกินสิบ

จะได้สีขาวที่เรืองออกมานิดๆ เป็นอันเรียบร้อย

จริงๆ ถ้าไม่มี PS ก็ทำได้เหมือนกันครับ อาศัยการค่อยๆ ระบายสีจางๆ ไปข้างหลังเลเยอร์สีขาว แต่วิธีที่ผมว่ามานี้ไวกว่าครับ สีเนียนดีด้วย ฮาๆ (อาจจะดูยุ่งยาก แต่ถ้าทำซักครั้งสองครั้งจะรู้สึกว่ามันง่ายมากๆ)

DEMONIK-

Re: อัพเรื่อยๆ [How to CG] - เทคนิคการทำสีเรืองแสง

ปกติผมใช้แต่ box blur แฮะ ต้องไปลอง gaussian blur หน่อยละ ความรู้ใหม่ ๆ :1117:

Nod23

Re: อัพเรื่อยๆ [How to CG] - เทคนิคการทำสีเรืองแสง

จขกท ใช้ Mac รึ :008:

spectra1313

อันนี้ผมลองใช้แบบ Outer Glow พอได้ไหม :018:

[BaR-B-GoN]

Quote Originally Posted by Nod23
    จขกท ใช้ Mac รึ :008:
    ครับพ้ม

Quote Originally Posted by spectra1313

อันนี้ผมลองใช้แบบ Outer Glow พอได้ไหม :018:
    แล้วแต่ถนัดเลยครับ ประยุกต์ใช้ตามใจชอบเลย

_____________________________________________________________________________________________________

Workshop - โทคุงาวะ อิเอยาสุ

warning* ครั้งนี้จะเป็น How to ที่รูปเยอะมากกกกกกก โปรดระวัง
    *รูปใน how to นี้ บางรูปอาจจะใหญ่ เพราะผมอยากให้เก็นรายละเอียดชัดๆ นะครับ โหลดโหดซักนิดก็ขออภัยด้วยเน่อ

เนื่องจากใช้เวลาวาดรูปนี้นานกว่าที่คิด เลยขอเอามาทำ workshop ลงไปก่อนเลย ขอเลื่อนเรื่องเบสิคไปก่อน ซักมะรืนจะลงให้นะครับ (เลื่อนอีกแล้วเรอะแก จะอู้ไปไหน !! /me โดนเตะ)

ขึ้นชื่อว่า workshop มันก็คือการดูกระบวนการทำรูปๆ นึงไปเลย เพราะฉะนั้น workshop นี้มันคือวิธีการลงสีของผมล้วนๆ อาจจะดูแปลกไปบ้างในบางขั้นตอน ก็ลองประยุกต์ๆ ใช้ดูนะครับ หวังว่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ ทุกคนนะ การทำงานชิ้นนี้ ทำใน Photoshop ก็จริง แต่การลงสีเกือบ 90% ใช้บรัช (5% ที่เหลือคือการ selection เทสี เท gradient อีก 5% แยกเลเยอร์ปรับ blending และปรับ brightness contrast นิดหน่อย) เพราะฉะนั้นคิดว่าไม่ว่าจะใช้โปรแกรมอะไรก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ขอยืมคำพูดคุณ vic-mon มา ภาพที่ดี มาจาก ไอเดียดี สีดี แสงดี ส่วนเรื่องเทคนิคคิดว่าเป็นเรื่องรองๆ ลงไป คิดว่างั้นนะครับ

บ่นมายาวละ เริ่มดีเลยกว่า ขั้นแรกก็ร่างภาพ เนื่องจากมันเป็นงานแฟนอาร์ต ทำให้เวลาร่างต้องเปิดดูแบบไปด้วย เส้นเลยมั่วอย่างที่เห็น
    นายคนนี้คือ โทคุงาวะ อิเอยาสุ จากเกม Sengoku Basara 3 ครับ ตอนนี้ผมโคตรบ้าเกมนี้เลย ไล่อัดทหาร ทำคอมโบ มันขิงๆ

หลังจากร่างจนเส้นยุ่งจนทำอะไรไม่ได้แล้วก็เปิดเลเยอร์ใหม่ขึ้นมาแล้วตัดเส้น สำหรับขั้นตอนนี้ อยากใส่รายละเอียดอะไรก็ใส่ให้หมดเลยครับ ไม่งั้นมาตามเก็บตอนลงสี ขอบอกว่า ลำบากมาก

เสร็จแล้วก็ลงสีพื้น ปกติตอนร่างภาพผมจะจินตนาการในหัวเลยว่าภาพนี้จะใช้สีอะไร แสงเข้าทางไหน แต่ในกรณีนี้เป็นงานแฟนอาร์ต เรื่องสีเลยค่อนข้างตายตัวอยู่แล้ว ตัดทิ้งไปได้ สำหรับการลงสีก็แยกแต่ละสีไว้คนละเลเยอร์เลยครับ สะดวกดีเวลาเรียกใช้งาน

[img width=334 height=500]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-25at93823PM.png[/img]

แล้วก็ลงเงาหยาบๆ ครับ ประมาณว่าแสงมาทางไหน ลงทับสีที่เราลงเมื่อกี้ไปเลยครับ เงาส่วนผิวก็ไปลงที่เลเยอร์ผิว เงาเสื้อก็ลงที่เลเยอร์เสื้อเลย

[img width=500 height=490]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-25at94654PM.png[/img]

สำหรับการทำสีเงา อยากให้ดูภาพนี้ (มันคือ color picker ใน PS)

สมมติว่าเราใช้สีตรงจุดน้ำเงินเป็นสีพื้น
    zone 1 คือคนที่หัดทำแสงเงาจะใช้กัน วิธีนี้จะดีคือโทนสีจะไม่เพี้ยน แต่ภาพจะดูทึมๆ ไม่สดใส (ใหม่ๆ ผมก็ใช้แต่โซนนี้ กลัวสีเพี้ยน)
    zone 2 คือคนที่ advance ขึ้นมานิด สีที่ได้บางทีจะแปลกๆ แต่ดูสดใสกว่า
    อยากจะบอกว่า ใช้ zone 2 ไปเลยครับ ยังไงทำในโปรแกรมเนี่ย ผิดก็ลบได้ หรือเซฟไว้เปิดมาทำใหม่ได้ ลองผสมสีหรือเลื่อนโทนสีดู จะพบว่า การลงสีเนี่ยมันสนุกกว่าที่คิดครับ (ปกติเวลาลงเงาผิวผมก็จะเลื่อนสีไปทางส้มๆ มากกว่าจะเป็นน้ำตาล เพราะน้ำตาลมันดูไม่สดใส)

จากนั้นก็เริ่มเกลี่ยสีครับ สำหรับพื้นฐานในการเกลี่ยสีก็ประมาณนี้ ดูรูปประกอบนะครับ

[img width=500 height=258]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/blend.jpg[/img]

1 - เรามีสีสองสี...
    2 - ลด opacity กับ flow ของบรัชลง แล้วลากสีทั้งสองสีเข้าหากัน
    3 - จะเกิดสีใหม่ที่เกิดจากการผสมสีทั้งสองตรงกลาง ก็ดูดสีนั้นขึ้นมาแล้วก็ใช้สีนั้นช่วยในการเกลี่ยไปเรื่อยๆ สลับกับการดูดสีทั้งสองแล้วลากเข้าหากัน
    วิธีนี้ทำได้ทั้งการเกลี่ย แนวตั้ว แนวนอน แนวแทยง จะแนวไหนผมก็ใช้วิธีนี้หมด

ในขั้นตอนนี้ ถ้าสีตรงไหนไม่ถูกใจ ผมจะปรับมันด้วย color balance/ brightness/ contrast หรืออะไรพวกนี้ไปด้วยครับ

แล้วก็เกลี่ยสีตามที่เราปาดเงาไว้ตอนแรก เวลาเกลี่ยสีหน้าคน อยากให้นึกภาพตลอกว่า หน้าคนมันคืออะไรกลมๆ เพราะฉะนั้นอย่าเกลี่ยให้มันแบน จุดที่อยู่ตรงเงาก็จะค่อยๆ ไล่สีมืดไป หรือไม่เงาก็จะมีลักษณะโค้งๆ นะครับ
    ผมขอ mark จุดที่จะอธิบายไว้เป็นตัวเลขนะ

1 - จุดนี้คือจุดที่จมูกคนเราจะค่อยๆ ราบลงไป ถ้าแสงไม่ได้มาจากข้างๆ เต็ม มันจะมีแสงลอดผ่านตรงดั้งจมูกมานะ
    2 - จมูก สันจมูกผมไม่ได้เกลี่ย เพราะอยากให้เห็นถึงความโด่ง อย่างลืมเงาตรงใต้จมูกนะ
    3 - ปาก ใส่เงาตรงใต้ปาก และผมจะเอาสีที่เป็นเงาปาดใต้ริมฝีปากบนนิดนึงให้มันดูมีมิติ
    4 - ใต้ตา ปกติคนเราจะมีร่องตรงส่วนหัวตา (เค้าเรียกงี้ป่ะ หรือผมบัญญัติศัพท์ใหม่เองอีกแล้ว 555 ) ถ้าเป็นผู้หญิงอาจจะใส่เงาตรงนี้น้อยหน่อย หรือถ้าเป็นพวกการ์ตูนโมเอะอาจจะข้ามตรงนี้ไปเลยก็ได้ครับ
    5 - เงาที่ด้านในใบหู อย่าลืม
    6 - เงาใต้ไรผม เพิ่มมิติให้ส่วนเส้นผมครับ
    7 - อาจจะสงสัยว่าไอ้ขาวๆ มันคืออะไร มันคือลูกกระเดือกครับ (บางคนอาจจะไม่วาดก็ได้ แล้วแต่ความชอบ)

เสร็จแล้วก็มาเกลี่ยสีในส่วนเสื้อ ลองดูตัวอย่างก่อนครับ

1 - เรามีเสื้อ และมีสีพื้น
    2 - ปาดเงาคร่าวๆ
    3 - เริ่มเกลี่ยสี ไม่ต้องเกลี่ยให้เนียนมาก เพราะรอยยับเสื้อไม่ได้เรียบเหมือนผิวคน มีรอยย่น มีรอบพับบ้าง แค่เกลี่ยให้ไปตามรอยยับที่เราตั้งใจไว้ก็โอเคแล้ว
    4 - เพิ่มเงาลงไปอีกขั้น เกลี่ยทับของเดิมในส่วนที่อับแสงครับ
    5 - เพิ่มไฮไลท์ในส่วนที่แสงกระทบ
    สำหรับรอยยับนั้น ถ้านึกไม่ออกก็ลองเดินไปหน้ากระจกครับ แล้วลองทำท่าต่างๆ สังเกตรอยยับบนเสื้อตัวเองว่าเป็นยังไง แสงเงาเป็นยังไง อันที่จริงเวลาเาวาดรูปไม่จำเป็นต้องใส่รอยยับให้เว่อเหมือนของจริงก็ได้ เอาแค่รู้สึกว่าให้มันยับก็โอเคแล้วครับ สำหรับผมน่ะนะ

ในส่วนเงาของแขน คือผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี -*- เอาเป็นว่าลองไปศึกษาอนาโตมี่กล้ามเนื้อคนดูนะครับ ตามลิ้งค์ไปเลย http://www.innerbody.com/image/musfov.html

[img width=500 height=304]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-26at122251AM.png[/img]

ในส่วนที่เป็นโลหะ ผมแทบไม่ได้เกลี่ยเลยครับ เอาบรัชที่ความเข้มสูงๆ ปาดซะมากกว่า เพราะตัวโลหะจะเน้นความมันวาว ไม่จำเป็นต้องมีนั่งเกลี่ยสีให้มันดูเรียบ

[img width=389 height=500]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-26at122300AM.png[/img]

เกลี่ยไปเรื่อยๆ

[img width=500 height=312]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-25at113002PM.png[/img]

จนคิดว่าโอเคแล้วก็เริ่มเก็บรายละเอียดครับ ลบสีส่วนที่เกินๆ ออกด้วย
    ในส่วนเกราะ ผมเอาสีเข้มกับสีขาวปาดตรงขอบๆ กับรอยต่อ ให้มันดูมีมิติ ขั้นตอนนี้อาจจะถึกซักนิด ค่อยๆ ทำไป ใจเย็นๆ

[img width=483 height=500]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-26at111814AM.png[/img]

สำหรับสนับมือก็ทำแบบเดียวกันครับ

ทำลายตรงชายเสื้อกับเกราะที่คอ พอซูมเข้ามาดูแล้วจะเห็นถึงความชุ่ย (55555) เอาเป็นว่า พอซูมออกไปที่ขนาด 100% ของตัวงาน ถ้ามันไม่ดูชุ่ยก็โอเคครับ

[img width=500 height=198]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-26at11856PM.png[/img]

ไล่เก็บเงาในส่วนกล้ามท้อง นิดๆ หน่อยๆ ให้ดูเป็นรูปเป็นร่างพอ เดี๋ยวจะ K เกิน

สำหรับดวงตา ผมเอาสีอ่อนปาดให้เป็นม่านตาก่อน ในส่วนของตาขาวก็เอาสีเทาปาดให้เป็นเงาจากเปลือกตาครับ เป็นรายละเอียดเล็กๆ ที่จะทำให้ภาพมีมิติขึ้น

แล้วก็เอาสีขาวปาดให้ตาดูมีประกาย

สำหรับเส้นผม ผมเอาบรัชความเข้มอ่อนๆ สีขาว ขีดๆ เป็นไฮไลท์เส้นผม ขีดแต่พอดีครับ ขีดมากไปจะไม่สวย รวมถึงถ้าใช้บรัชเข้มไปแล้วขีดไม่ดี มันจะดูเป็นผมหงอกไปด้วย

[img width=467 height=500]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/Screenshot2010-08-26at115820PM.png[/img]

เกือบเสร็จและ แปะตราตระกูลโทคุงาวะสีเหลืองลงไปตรงปลายเกราะ ปรับ blending mode เป็น overlay ก็จะได้ออกมาอย่างที่เห็น

คิดว่าลงสีเรียบร้อยดีและ ผมปิดเลเยอร์แบคกราวแล้วก็เซฟภาพเป็น png เตรียม liquify ครับ (ขั้นตอนต่อไป ใครไม่มีโฟโต้ชอป แค่นี้ก็ถือว่าเสร็จ เอาไปแปะบนแบคกราวได้แล้วครับ หรือจะอ่านเล่นๆ ไปก็ได้)

liquify หรือผมชอบเรียกมันว่า เครื่องมือดึงหน้า ประโยชน์มันก็อย่างที่บอก คือไว้ดึงหน้า และยังดึงทุกส่วนของภาพได้แล้วแต่ว่าเราอยากจะดึงตรงไหน สำหรับเครื่องมือตัวนี้อยู่ที่ filter > liquify หาไม่เจอก็ไปตามรูปเลยครับ

เมื่อเปิดขึ้นมาเราจะเจอหน้าต่างนึง ที่มีแถบเครื่องมือทางซ้ายแบบนี้

เราจะสนใจแค่อันแรกกับอันสุดท้ายครับ สำหรับเครื่องมืออันแรก Forward Warp tool มีไว้ "ดึง" ดึงยังไง ยังงี้ครับ

อันนี้คือดึงเกินงามนะครับ แค่ให้รู้ว่ามันทำแบบนี้ได้ จริงๆ มันเอาไว้ใช้แก้อารมณ์แบบ หน้าใหญ่ไป ปากใหญ่ไป จมูกเล็กไป แขนใหญ่ไป อะไรประมาณนี้นะ (เครื่องมือตัวนี้พวกถ่ายภาพชอบนักแล เอาไว้ดึงหน้านางแบบให้เรียวสวยงาม ผมก็ได้ทริคตรงนี้มาจากการถ่ายภาพนี่แหละ คนรู้จักสอนมาอีกทีครับ เลยเอามาดึงรูปวาดซะเลย 555)

สำหรับอันสุดท้ายที่เป็นรูปแว่นขยาย มันคือ Zoom tool ไม่มีอะไรครับ ใช้ซูม ทีนี้มาดูเมนูด้านขวาบ้าง

brush size คือขนาดของ forward warp tool หรือเครื่องมือดึงของเรา จะเล็กใหญ่ก็มาตั้งตรงนี้
    ส่วน brush pressure กับ brush density คือจะเป็นพวกความแรงในการดึงครับ ดึงน้อยดึงมากอะไรแบบนี้ ส่วนมากผมไม่ค่อยยุ่งกับมัน

ที่ใช้จริงๆ คือสองปุ่มล่างครับ Reconstruct กับ Restore All สำหรับ Reconstruct มันก็คือคำสั่ง undo นั่นแหละ ส่วน Restore All คือกู้ภาพก่อนที่เราจะดึงกลับมาเลยครับ

อธิบายหน้าตาของเจ้า liquify ไปแล้ว คราวนี้ผมจะมาดึงรูปล่ะ ตั้งแต่ตอนลงสีช่วงกลางๆ ผมเห็นละว่าภาพมันเบี้ยวๆ แขนซ้ายยาวไป ผมสั้นไป (คงเพราะตอนแรกที่ทำออกแนวเบลอๆ กำลังเป็นหวัด) ก็ดึงให้มันเข้ารูปซะ แล้วก็กด ok

เรียบร้อย ทีนี้ก็เอาไปแปะบนแบคกราวครับ

[img width=353 height=500]http://i887.photobucket.com/albums/ac80/Xzodust/ieyasuresize.jpg[/img]

เสร็จจนได้ เย่ !!

สำหรับ workshop นี้ เป็นวิธีของผมล้วนๆ เลยครับ ตรงนี้ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยไว้ตรงนี้ด้วย ถ้ามีอะไรสงสัยหรืออยากได้เทคนิคไหนโพสถามไว้ได้ครับ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

shining

Re: อัพเรื่อยๆ [How to CG] - Workshop Tokugawa Ieyasu

บอกได้ว่า สุดยอดมากครับ :004:

visitgak

Re: อัพเรื่อยๆ [How to CG] - Workshop Tokugawa Ieyasu

สุดยอดมากๆครับ

เป็นความรู้สุดๆเลยครับ ขอบคุณมากๆคร้าบบบบ :004: :004:

MelOdY

ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เป็นสุดยอดความรู้จริงๆ :004:

Facebook Comments