+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 20 of 20
    Dieaw[th]
    ใช้ชื่อ DotA ไม่ผิืดหรอกครับ
    DotA ก็มีหลายเวอร์ชั่นอยู่แล้ว ซึ่งถ้าเจ้าของกระทู้จะสร้างอีกเวอร์ชั่นเป็นของตัวเองก็ ย่อมได้อยู่แล้ว
    แต่ส่วนมากคนเรามักเข้าใจว่า DotA คือ DotA ที่ Icefrog สร้างเพียงผู้เดียว

การที่จะผิดได้ก็ยกเว้นว่าไปเอาแมพเขามาแต่ง แล้วไม่ให้เครดิตเขา
    แต่การสร้างใหม่นี่ไม่ถือว่าผิดครับ เพราะการสร้างแมพ เราไม่ได้สร้างเพื่อผลทางการค้าอยู่แล้ว

แตกต่างจากคนบางกลุ่มที่นำคำว่า "DotA" ไปแสวงหาประโยชน์ทางการค้า

DoTA OutLand DotA ฯลฯ มีเยอะแยะ ทำไมเราจะมี DotA Thai ไม่ได้

Edit เพิ่ม : เสริมอีกหน่อย
    ผมก็ทำอยู่แต่เสร็จแค่ Item
    อาศัยข้อมูลใน Website Playdota แล้วมาใส่ใน Excel ทำในรูปแบบ SLK
    เพิ่งเสร็จเรื่องผสมของแบบวางบนพื้นได้ทุกชิ้น (ค่อนข้างเยอะมาก)
    ต้องใช้ Unit ใน Object Editor เยอะพอสมควร (เป็นตัวCheak เวลาซื้อเฉย ๆ)
    Item ปลอมที่วางบนพื้น และไอเท็มจริง ไอเท็ม Version Mute

ถ้าอยากถามไรลองถามได้นะ เผื่อจะช่วยเหลือกันได้บ้าง
    Last edited by Dieaw[th]; 04-02-2011 at 01:32 PM.

ReverestheR
    Quote Originally Posted by Dieaw[th] View Post
    ใช้ชื่อ DotA ไม่ผิืดหรอกครับ
    DotA ก็มีหลายเวอร์ชั่นอยู่แล้ว ซึ่งถ้าเจ้าของกระทู้จะสร้างอีกเวอร์ชั่นเป็นของตัวเองก็ ย่อมได้อยู่แล้ว
    แต่ส่วนมากคนเรามักเข้าใจว่า DotA คือ DotA ที่ Icefrog สร้างเพียงผู้เดียว

การที่จะผิดได้ก็ยกเว้นว่าไปเอาแมพเขามาแต่ง แล้วไม่ให้เครดิตเขา
    แต่การสร้างใหม่นี่ไม่ถือว่าผิดครับ เพราะการสร้างแมพ เราไม่ได้สร้างเพื่อผลทางการค้าอยู่แล้ว

แตกต่างจากคนบางกลุ่มที่นำคำว่า "DotA" ไปแสวงหาประโยชน์ทางการค้า

DoTA OutLand DotA ฯลฯ มีเยอะแยะ ทำไมเราจะมี DotA Thai ไม่ได้

Edit เพิ่ม : เสริมอีกหน่อย
    ผมก็ทำอยู่แต่เสร็จแค่ Item
    อาศัยข้อมูลใน Website Playdota แล้วมาใส่ใน Excel ทำในรูปแบบ SLK
    เพิ่งเสร็จเรื่องผสมของแบบวางบนพื้นได้ทุกชิ้น (ค่อนข้างเยอะมาก)
    ต้องใช้ Unit ใน Object Editor เยอะพอสมควร (เป็นตัวCheak เวลาซื้อเฉย ๆ)
    Item ปลอมที่วางบนพื้น และไอเท็มจริง ไอเท็ม Version Mute

ถ้าอยากถามไรลองถามได้นะ เผื่อจะช่วยเหลือกันได้บ้าง
    มิได้ตั้งใจกล่าวอ้างอิงถึงเรื่องการตั้งชื่อว่าผิดหรือไม่ผิดนะครับ..
    แต่นี่ก็ถือเป็นไอเดียอย่างหนึ่งซึ่งอาจจะคิดว่า "เอ้อ..แมพเราถ้าเกิดๆมันดังขึ้นมา แล้วใช้ชื่อว่า DotA อย่างเนี้ย มันดูจะแปลกๆไปแหะ
    ถ้าเรามีไอเดียเป็นของตัวเองเราก็ต้องลองคิดชื่อดูเองมั่ง! เช่น Aera of Sergain (AoS บลาๆก็ว่ากันไป)"
    ที่คิดอย่างงี้ก็เพราะ..ยังไงดีล่ะ..เสียงวิพากวิจารณ์(มันเขียนไงแว้ - -)หรือกระแสตอบรับ มองไปในแง่ร้ายว่าลอก DotA ไรประมาณนั้น - -
    ผมคิดของผมเองนะ ถ้าจะใช้ว่า DotA Thailand ก็ไม่ว่ากัน
    หรือ คำ ว่า DotA Thailand เผลอๆมีคนเห็นชื่อแปลกๆมางี้ โอ้ววว แมพไทย ต้องลองไรประมาณนี้ แล้วถ้ามัน มันส์จริง ก็จะมีการแพร่หลายไปเรื่อยๆ(สูงสุดก็คงได้ค่าขนมของ Blizzard ไปกินเล่นนั่นแล)

เอาเป็นว่าจบแค่นี้แล้วกันครับ เมื่อย - -

Dieaw[th]
    คือคำว่า DotA ของคนส่วนใหญ่อาจจะยังแคบ หมายถึงแค่ชื่อแมพชื่อหนึ่ง
    แต่ DotA คือ แนวทางของแมพครับ ซึ่งมันก็แตกออกเป็นหลาย Version นั่นเอง
    แต่ Version ที่ได้รับความนิยมสูงสุดก็คือ Version All star
    ถ้ายังไงลองเปิด website อื่น ๆ บ้างครับ
    เช่น
    www.hiveworkshop.com
    www.thehelper.net
    www.wc3c.net
    www.epicwar.com
    และ www.google.com

ส่วนเรื่องค่าขนมจาก Blizzard คงหวังไม่ได้แล้วกับ Warcraft III
    ที่ออกข่าวมาล่าสุด เขาประกาศจะใช้ค่าขนมกับแมพที่สร้างจาก SC2 เท่านั้น

การจะดังหรือไม่ดัง จะชื่ออะไร คนก็ย่อมรู้ว่านี่คืออะไร
    ขนาดเกมส์อย่าง "HON" คนเล่นก็รู้ว่าจริง ๆ มันคืออะไร
    เพราะวันหนึ่ง แมพนี้ดังขึ้นมา อย่างน้อย คำว่า DotA ก็ถือเป็นการให้เกรียรติ ผุ้สร้าง ทั้ง 2 คน
    eul และ guinsoo

ผมยินดีอย่างยิ่งที่มีโอกาศได้เคยคุยกับผุ้คนเหล่านี้ ที่เขายินดีให้ทุกคนใช้แนวทางการละเล่นของแมพเขา ในการสร้างแมพใหม่ ๆ ขึ้นมา
    ถึงแม้จะเป็นในโลกอินเตอร์เน็ตก็เหอะนะ แต่ก็รู้ว่าคำว่า DotA

แต่ต่างจากบางคนที่เอาไปใช้เพียงคนเดียว เอาชื่อไปขายอีกต่างหาก (ตัวละคร WarcraftIII ยังเอาไปขายเลย)

SamSam
    DotA มันแนว AoS
    Hive กับ Wc3c ที่ว่าเป็น AoS เพราะใน SC1 มันมี map แนวนี้อยู่ แล้วชื่อย่อมัน AoS

แล้วตอนนี้ DotA มันเอา All Stars ออกแล้ว

Edit: จริงๆ สมัยก่อนเรียกแนวนี้ว่า Offensive เพราะ ต้องบุกถึงชนะ แต่บางกลุ่มไปเรียก Hero Defense เพราะ ใช้ Hero และตัว map มีคำว่า Defense
    แต่ตัวเกมมัน กันแล้วชนะที่ไหนหล่ะ?
    Last edited by SamSam; 04-02-2011 at 06:47 PM.

Dieaw[th]
    อย่างว่า เขาจะเปลี่ยนชื่อ หรือจะเอาชื่อไปขายก็ทำอะไรไม่ได้
    ต่อให้ทำโมเดลเหมือนกัน แต่แค่ เล็บคนละสี ก็อ้างได้ว่า ไม่ใด้เลียนแบบ WC3

ดีนะยังจดทะเบียนเป็น DotA 2 ถ้าจดเป็น DotA เฉย ๆ ก็จะโหดร้ายเกินไป

ส่วน aeon of strife เป็นศัพท์ที่นิยมมาก สมัย SC1 ดัง ๆ และ WC3 ตอนต้น
    แต่เหมือนมันถูกกลืนไปด้วยคำว่า DotA ไปแล้วใน Wc3 ตอนปลาย

Illidan_stormrage
    อืมเป็น กระทู้ ประวัติศาตร์ DotA ไปแล้ว - -

Chinnapong2010
    เยี่ยมเลยครับ แต่ Version 4.4 ไปไหน หรอ ครับ
    แต่พัฒนาดีมากเลยครับ ในเรื่อง บอดKill แต่ก่อนมันบัก แต่Version 4.5 ไม่บักละครับ ยินดีด้วยครับ เดียวผมช่วยทดสอบmapคุณนะครับ

copsychus
    - - ไม่ว่าผมเล่นยังไง มันก็แย่ครับ

ไอ้กรณี ก็อปแมพคนอื่นมาแล้ว เอามา เปลี่ยนแปลง มันก็ยังไม่แย่เท่าไหร่หรอกครับ

แต่ ไอ้กรณีนี้ เข้าไปเล่นปั้บ ไอเท็ม บางอันมันก็หายแหว่งๆ ไป ส่วน ไอคอนบางอย่างมันก็เป็น สีเขียว แบบ ไม่โชว์

แต่ที่แย่ที่สุดคือ ถ้าท่านบอกว่า dota ใช้แค่ชื่อ แล้ว ทำไม hero ทุกตัวในแมพนี้ มันเล่นลอกเขามาทุกกระเบียดนิ้วครับ

พวกชื่อ Dota Outland นี่พวกท่าน ยกตัวอย่างน่ะครับ ลองเข้าไปเล่นสิครับ ถึงจะชื่อเหมือนกัน แต่ ของ + สกิล ในเกมส์นี่คนละเรื่อง กับ Dota Allstars เลยครับ

ส่วน Dota Imba ทั้งหลายแหล่ ถึงเขาจะก็อปสกิลมา แต่เขาก็เอามาทำให้มันดู เว่อร์ๆไปอีก ไม่ใช่แบบแมพนี้

ลบไอเท็ม บางอย่างออก ลบ hero บางตัวออก เสร็จแล้วก็แปะชื่อใหม่ว่า Dota Thailand นี่มันย้อมแมว ชัดๆเลย

ตอนพวกท่านไป post map นี้ลงใน Hiveworkshop แล้วไม่ยอมเขียนอะไรเลย เอาแต่อัพโหลดอย่างเดียว ก็ทำให้คนไทย ขายหน้า จะแย่แล้วนะครับ อย่าไปทำให้มันแย่กว่านี้เลย

ถ้าจะเล่นแมพนี้จริงๆ ผมว่าไปเล่น Dota ตัวหลัก นี่มันส์กว่าเยอะนครับ
    Last edited by copsychus; 15-02-2011 at 05:37 PM.

Senior Member
    ดันครับๆช่วยกันเล่นหน่อย

Junior Member
    ขอบคุณสำหรับแผนที่ดีๆ เยี่ยมเลย

เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าคิดอะไรมากเลย ทำต่อไปเหอะท่าน ผมคิดว่าที่ทำเป็นชื่อตัวละครเดิม ของเดิมช่วยทำให้เล่นง่ายเข้าใจง่าย หาของทำง่ายไม่ต้องงง
    ถ้าจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนตรงชื่อหลักของตัวละครก็ได้ แต่อย่าเอาชื่อนักการเมืองมาตั้งหละท่านเดี๋ยวโดนสอย

เอ้อใช่ๆ ผมโหลดเวอร์ชั่น 4.5 มาลองแล้วลอง(แบบเล่นคนเดียว)เล่นสไนเป็นตัวแรกปรากฎว่า
    - สกิลสไนเปอร์ท่าแรกมันไม่ออกงะ
    - รถยิงไม่ถูกป้อม
    อันนี้ขอฝากหน่อย
    - เสียงในเกมพอจะทำให้เป็นเสียงไทยได้ไหมครับ? อย่างน้อยผมคิดว่ามันคง "ได้แรง" สะใจ และยืนยันได้แท้จริงว่า "คนไทยทำ"

Facebook Comments