+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7
    Junior Member

ZvZ discussion/Help

ตามนั้นเลยครับ ตอนนี้ ZvZ ผมไม่รุ้จะเล่นยังไงแล้วครับ
    ไม่รู้ว่าควร บุก หรือ โดรน คอยกันบ้าน
    ไม่รู้ว่าควร Spire ตอนไหน ผิดจังหวะ โดน Roach+1 สวนตาย ทำช้าไปโดนฝูง Muta บินมาเต็มบ้าน

มาช่วยกันวิเคราะห์ทีครับ

Senior Member
    ก็รีบออกPoolมากันบ้านก่อนครับ

เก้บ1แก๊สพอ เพื่อเอาไฮสปีด กับ อัพเบนลิ่งกันบ้าน

พอแน่ใจก็ฟาร์มฐาน2เลย กันได้ก็ชนะครับผม

แล้วก็ออกRoachมาปิดเกมส์ ให้ไว เพราะยาวกว่านี้จะมึน 55

แล้วถ้ามันเทคมูต้ามาไว แสดงว่ายูนิตพื้นมันจะน้อย ให้สำรวจดีๆแล้วบุกเลย

ถ้าไม่ทันจริงๆ ก็เทคไฮดร้าแก้ทาง แล้ว โรช ไฮดรา บุกสวนเลย เอาริ่งเบนริ่งมาคุมไฮดราด้วยก็ดี

zvz ถ้าทำ map control ได้ ก็ได้เปรียบแล้วครับ ผมจะแนะนำให้อ่านดูเพื่อชี้ให้เห็นความหลากหลายของ zvz ครับ
    1. อันนี้ link แนะนำขั้นตอน openning ที่ค่อนข้างปลอดภัยและเป็นฝ่ายกดดันคู่ต่อสู้ก่อนแล้ว transition ตาม unit ของศัตรูค่อนข้างได้ผลดีทีเดียวสามารถกดดันในขณะที่ expand ได้ http://www.teamliquid.net/forum/view...opic_id=181318

2. ส่วน link อันนี้เป็นการ rush upgrade +1 melee atk ค่อนข้างให้ idea ดีจะช่วยให้เกมการกดดันดีขึ้นมากๆ http://www.teamliquid.net/forum/view...opic_id=173324

3. อันสุดท้ายการเล่น muta ใน zvz ให้อ่าน idea เพื่อคุม map control และเก็บข้อมูลการเคลื่อนไหวของศัตรู ใช้สำหรับ ก่อกวน ได้ดี แต่ไม่ดีหากใช้เพื่อเป็นกำลังหลักเพราะแก้ทางได้ง่าย http://www.teamliquid.net/forum/view...opic_id=227368 ทั้งนี้ BO นี้เป็นการเล่นที่เสี่ยงมากๆไม่แนะนำให้เล่นบ่อยเพราะแค่ศัตรูเดาทางออกเพียง spore ไม่กี่อัน queen ไม่กี่ตัวก็สามารถแพ้ได้ทันที

โดยทั้งหมดนี้ผมใช้ผสมกันไปแล้วแต่สถานการณ์ แนะนำว่า zergling +1 atk melee เก่งมากๆใช้สำหรับสู้กับ roach ได้ แต่จะเสียเปรียบถ้าเจอ roach beneling หรือ infestor เพราะฉะนั้นการใช้ muta เข้ามาช่วยอีกแรงจะทำให้ ศัตรูต้อง tech มากขึ้นในขณะที่เรา expand และควบคุมทรัพยากรทั้งแผนที่ด้วยความเร็วของ zergling กับการก่อกวนของ muta ในช่วงแรกถ้าเรากดดันได้มากพอ คู่ต่อสู้จะไม่สามารถ expand ได้แต่ต้องเล่นตามเกมของเราคือ beneling war ซึ่งของ micro กันพอสมควร หรือศัตรูอาจจะถูกบีบให้เล่น 1 base roach push ซึ่ง zergling + 1 atk กับ spine 2-3 อันสามารถกินหมดได้สบายๆ แต่ทั้งนี้ต้องอ่านการเคลื่อนไหวของศัตรูให้ดี ทำลาย economy ของศัตรูให้ได้มากที่สุดครับ ทั้งหมดนี้จะทำให้ zvz ไม่ใช่ roach infestor war อีกต่อไป ^^ (ผมเกลียดการเล่น roach war ครับเพราะแค่ปั๊มช้าไปสี่ห้าตัวหรืออัพเกรดช้าไป นาทีสองนาที ก็แพ้แล้ว)

สิ่งสำคัญ infestor เป็น key unit สำคัญและเก่งที่สุดไม่ใช้ไม่ได้ครับ แต่ใน tier3 ultralisk และ broodlord จะช่วยให้ infestor กลายเป็นขยะในขณที่ zergling จะกลับมาเป็นสุดยอด unit อีกครั้งจากช่วงต้นเกม
    Last edited by tingywingy; 25-06-2011 at 10:19 PM.

cหล่มมากครับ ขอบคุณมากๆ

แพ้ Z v Z แบบรวดๆ T^T

z v z ผมเล่นแต่ mass zergling อ่ะ - -' micro ดีๆก็ชนะตลอดนะยกเว้นเจอ bane ดักแล้วหลบไม่ทันตู้ม หายเกลี้ยง T_T

Member
    ตามที่ท่าน
    tingywingy
    กล่าวไว้ครับ อย่าพลาด เรื่อง การเงินครับ ผมก็ไม่ค่อยชนะเลยช่วงนี้ T..T

Facebook Comments