+ Reply to Thread
Page 1 of 13 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 127
    Banned

Thumbs up [ DIABLO II @ TCGNW ] สามารถเล่นได้แล้วคร่า

######################################################################################
    DIABLO II @ TCGNW
    PACTH 1.13c
    WITH MOD
    MEDIAN XL OMEGA V003
    ######################################################################################

Ch.ประจำคงไม่พ้น
    Lan Game > DIABLO

อ่านก่อนมาเล่นด้วยกันนะคะ
    กระทู้นี้จัดตั้งขึ้นเพื่อแนะนำวิธีเล่น
    DIABLO II ผ่าน LAN GAME ของ TCGNW
    และมีเจตนาหาผู้เล่นจริงใจที่จะไม่ใช่โปรแกรมช่วยเล่น
    มาเล่นด้วยกันแบบขำขันมันส์ฮาค่ะอิอิ..

"ถ้ามึงจะเล่นแบบโกงไม่ต้องมายุ่งวุ่นวายกับคนที่เค้าเล่นแบบไม่โกงค่ะ
    จะโกงก็เล่นไปคนเดียวเหอะค่ะ แค่เกมส์ยังโกง... แล้วนิสัยจะขนาดไหน
    หรือว่าอยากโชว์พาว วิ่งไล่กดคนอื่น ตบบอสทีเดียวตาย กูมีของเทพ
    โปรดไปโชว์ที่อื่นเถอะค่ะ
    มึงมันก็แค่เด็กน้อยอยากอวดแค่นั้นเองค่ะ"

วิธีออนไลน์ผ่านระบบ
    Lan Game ของ TCGNW

เข้าใจไว้ก่อนเลยว่าท่านใดที่ลงตัวเกมส์แบบ Single Player จะเล่นแบบ Lan Game ไม่ได้

ซึ่งต้องลงตัวเกมส์ใหม่โดยเลือกลงในระบบ Multi Player จึงจะสามารถเล่นแบบ Lan Game ได้ค่ะ

http://www.thaicybergames.com/main/s...ad.php?t=54120

ทำตามลิ้งด้านบนทั้งหมดเลยนะค่ะ แนะนำเลข port 6010-6050

วิธีติดตั้ง MOD
    MEDIAN XL OMEGA V003
    และการทำให้ภาพสวยขึ้น

MOD MEDIAN XL OMEGA V002 เป็น MOD ที่สมบูรณ์ที่สุด เล่นมันส์ที่สุด

ทั้งเควสเนื้อเรื่องที่เพิ่มเข้ามาใหม่ ไอเทม มอนเตอร์ และสกิว แปลกใหม่แต่สมดุลไม่เวอร์

ทุกอาชีพทุกสายการเล่น ไม่มีคำว่าอ่อนในอาชีพไหน ทำออกมาได้สมกับ

ตำแหน่ง MOD ยอดเยี่ยมแห่งปี 2010
    จริงๆ เค้าคอนเฟริม !!

ข้อมูลการเล่นหาได้จากที่นี่จ้า

>> http://modsbylaz.hugelaser.com/

>> http://modsbylaz.14.forumer.com/index.php

Patch Diablo 2 lod 1.13c : Download Patch 1.13c

ขั้นตอนการติดตั้ง

1.โหลด D2SE >> http://www.mediafire.com/?mwti3fk3upb530b มาก่อนค่ะ

Mirror: http://www.thaicyberupload.com/get/W9q2SfhwMy

โหลดมาแล้วติดตั้งไว้ที่
    Folder Diablo II เลยจ้า

2.โหลด MOD >> http://www.mediafire.com/?0xez2535fg7aclb

Mirror : http://www.gamefront.com/files/20643...Omega_v003.zip

โหลดมาแล้วเปิดมันขึ้นมา

กด ... แล้วหา
    Folder MODS อยู่ใน Folder Diablo II ค่ะ

เช่น D:\Diablo II\MODS

เลือก Folder MODS กด OK

กด Extract เพื่อแตกไฟล์จ้า

แตกไฟล์เสร็จแล้วจะได้ Folder
    MedianXL อยู่ใน Folder MODS

แค่นี้ก็เสร็จ
    พิธีแล้วจ้า

วิธีเข้าเกมส์

จากนี้เราจะเข้าเกมส์ผ่าน D2SE ที่ Desktop นะคะ

เปิดโปรแกรมขึ้นมาเลยค่ะ ครั้งแรกมันจะเทสเครื่องเราก่อนค่ะ รอสักแป๊ป

จะได้โปรแกรมรูปร่างหน้าตาแบบด้านล่างจ้า

เลือกภาคด้านบน LOD เพื่อจะเล่นแบบภาคปรกติ

หรือเลื่อนลงมากดเลือกภาค MedianXL (สีเทาๆ) เพื่อจะเล่นภาค MOD

DDraw D3D Glide คือการปรับภาพในเกมส์ให้สวยขึ้นแนะนำ Glide ค่ะ

หรือจะกด D2VidTest ให้มันเลือกให้ก็ได้จ้า

ถ้าใช้ Glide แล้วกระตุก แปลว่า การ์ดจอไม่ support ขอให้เปลี่ยนกลับไปเป็น DDraw or D3d Glide

Configure Glide จะมีขึ้นมาเมื่อเลือก Glide เท่านั้นจ้าเอาไว้ปรับแสงสี ปรับในหัวข้อ Renderer

-w Windowsmode คือการเปิดเกมส์แบบวินโดวส์โหมดค่ะ

-ns disble Sound คือการปิดเสียงจ้า

allow HC Chars อณุญาติให้ ตัวละคร Hard Core มาเล่นกับเราได้จ้า

SkiptoBnet อันนี้เกี่ยวกับ Bnet จ้าไม่ต้องยุ่งกับมันเลย

Use Plugy มันเอาคือคลังไว้ใช้เก็บของเยอะๆจ้า
    แนะนำให้ใช้

เมื่อเซ็ททุกกอย่างโอเคแล้ว

กด Start Plugin เพื่อเข้าเกมส์จ้า

สำคัญมาก Save ภาคปรกติ จะใช้เล่น ภาค MOD ไม่ได้นะคะ
    เครดิตคุณ -ToKeSia

ติดต่อสอบถาม

เชิญติดต่อสอบถามปัญหาตัวลงเกมส์
    ได้ทาง Ch.DIABLO หรือ MSN ที่

คุณ -ToKeSia- (ดรีม) decaryipoiss@hotmail.com

คุณ -]2ank_k]ll- (แบงค์) YammynuG@admin.in.th

ประมาณช่วงเย็นๆนะคะ

สู้ๆต่อไปนะคะทีมงาน >,< !!

Last edited by NOMPREAW; 19-09-2011 at 10:16 PM.
    คุณว่าคนชั่วมีเหตุผลในการทำชั่วของเค้าไหม?
    เพื่ิอตอบสนองความโลภ เพื่อเงิน หรือเพื่ออำนาจอันยิ่งใหญ่?
    แต่เชื่อไหม คนชั่วบางคนทำชั่วให้คนอื่นเดือดร้อน
    เพียงต้องการแค่ได้เห็นโลกลุกเป็นไฟ วุ่นวาย และสิ้นหวัง
    ทั้งหมดนี้.. ก็เพื่อความสะใจ มันไม่มีเหตุผล
    กูก็หนึ่งในนั้น
    "I AM DEVEL."

Banned
    GUIDE

Guide: http://modsbylaz.hugelaser.com/ ฉบับภาษาอังกฤษ

Guide: ฉบับภาษาไทย กำลังจัดทำ

T1: วิธีการผสมของต่างๆ ใน Horadric Cube
    T2: วิธีการสร้าง อาวุธ/เครื่องป้องกัน ด้วยตนเอง
    T3: วิธีการผ่าน Challenge Quest ต่างๆ

*หมายเหตุ = เพื่อความสะดวกในการอ่าน ขอให้ใช้ Ctrl + F และ ใส่คำที่ต้องการ เพื่อค้นหาได้รวดเร็วยิ่งขึ้น
    Last edited by NOMPREAW; 14-08-2011 at 01:10 AM.
    คุณว่าคนชั่วมีเหตุผลในการทำชั่วของเค้าไหม?
    เพื่ิอตอบสนองความโลภ เพื่อเงิน หรือเพื่ออำนาจอันยิ่งใหญ่?
    แต่เชื่อไหม คนชั่วบางคนทำชั่วให้คนอื่นเดือดร้อน
    เพียงต้องการแค่ได้เห็นโลกลุกเป็นไฟ วุ่นวาย และสิ้นหวัง
    ทั้งหมดนี้.. ก็เพื่อความสะใจ มันไม่มีเหตุผล

Senior Member
    Update: 27/01/2012

ปัจจุบันได้เปลี่ยน Version เล่น Diablo เป็น Median XL 2012 แล้วซึ่งตัว Median XL Omega 003 ที่อยู่ด้านบนจะไม่สามารถใช้ได้ ซึ่งโหลดได้ที่นี่ครับ

1.ทำการ Install D2SE ลงใน แฟ้ม Diablo II

D2SE Download

2.โหลด Median XL Folder แล้วแตกไฟล์ลงในแฟ้ม MODS <-- ได้หลังจาก Install D2SE เรียบร้อยแล้ว

Median XL Folder

3.นำ Median XL 2012 ใส่ไว้ในแฟ้ม Median XL ที่ได้จากข้อ 2

Median XL 2012 002

4.เข้าเล่นจากตัว D2SE เป็นอันเรียบร้อย

1 = คลิ๊ก แถบ XL เพื่อเข้าเล่น [ถ้าไม่มีแปลว่า ลงข้อ 2-3 ผิดที่ขอให้เช็คดูอีกที
    2 = D2Vidtest = ทดสอบการ์ดจอว่าเล่นได้หรือไม่ , ถ้าเล่นแล้วกระตุก สามารถปรับจาก Glide เป็น D3D หรือ DDraw ก็ได้

-Use PlugY โปรแกรมเสริมสำหรับ Single Player
    -w for windowmode = ถ้าต้องการเล่นแบบ Window Mode
    -SkiptoBnet = เข้า BNet ทันทีหลังจากเริ่มเกมส์
    -ns Disable Sound = ปิดเสียง
    Allow HC Chars = ตัว Hardcore สามารถเล่นด้วยกันได้ [เฉพาะ Single Player และ LAN เท่านั้น]

3 = Start Plugin เข้าเล่นได้เลย

เช็คว่า GateWay ใช่ D2maniac หรือไม่ ถ้าใช่แล้วกดคำว่า {No Battle.net}

กดคำว่า Create New Account เพื่อสร้าง ไอดี ใหม่

คลิกคำว่า Agree เพื่อตกลงยอมรับ

สร้าง ID และ Password

กด OK เพื่อยอมรับ

่ใส่ Email ทั้งสองช่อง และ กด คำว่า Register

เช็คให้แน่ใจว่า เลือก Realms เป็น Median XL ยัง ถ้าเลือกแล้วกด OK เพื่อเข้าสู่ห้อง

การสร้างห้อง

1.เอาคำว่า Character Difference ออกเพื่อให้ผู้ที่เ้ลเวลห่างกัน ก็สามารถเข้าร่วมเล่นได้

2.Max number of player ปรับ จำนวนผู้เล่นในห้องให้เป็น 8 เพื่อให้สามารถเข้าร่วมได้มากขึ้น

3. Name =ใส่ชื่อห้องที่ต้องการ
    3.1 Password = ถ้าอยากสร้างห้องส่วนตัว สามารถใส่ Password ลงไปได้
    3.2 Game Descripition = ไม่ต้องใส่

4.สร้างเกมส์สำเร็จ

4.1 ถ้าเล่นช่วงดึกๆ Server จะมีคนค่อนข้างมาก เมื่อ สร้างเกมส์แล้วถ้ามีคำว่า Queue ไม่ต้องแปลกใจ ให้รอสักพัก ท่านก้จะครีได้เอง

การเข้าร่วมห้องคนอื่น

Chat Lobby = เข้าห้องพูดคุย
    Create Game = สร้างเกมสื
    Join Game = เข้าร่วมเกมส์

1.Name = ใส่ชื่อห้องที่จะเล่นลงไป หรือ สามารถหาได้จาก List ที่อยู่ด้านล่างนี้

1.1 ถ้าไม่เจอห้องที่ต้องการ ห้องของผู้เล่นคนนั้น อาจจะเป็นห้องแบบ Private ซึ่งสามารถเข้าได้โดย พิมพ์ ชื่อห้องลงในคำว่า Name , ตามด้วย Password ของห้องนั้นๆ

2.Join = เข้าร่วมเกมส์ห้องนั้นๆ

สุดท้าย เล่นได้เรียบร้อยครับ

Chat Lobby = ห้องพูดคุยต่างๆ

Common ต่างๆ
    *name = ชื่อ

/f add name = แอดชื่อเพื่อน, ต้องเป็น ชื่อไอดี ไม่ใช่ชื่อตัวละคร ซึ่งสามารถดูได้โดย พิมพ์คำสั่ง /whereis name, จะได้เป็นคำว่า name*ID , ชื่อข้างหน้าจะเป็นชื่อตัวละคร และ ชื่อข้างหลังจะเป็นชื่อ ID
    /f list = ดูรายชื่อเพื่อนทั้งหมด
    /w name = คุยกับคนๆนั้น
    /r เว้นวรรค = พูดคุยกับคนปัจจุบัน แบบไม่ต้องพิมพ์ชื่อ
    /f m = คุยกับเพื่อนทั้งหมดใน List
    /f remove name = ลบชื่อเพื่อน
    /whereis name = ดุชื่อ และ ไอดีของคนนั้น และ ห้องที่ผู้เล่นคนนั้นกำลังเล่นอยู่ ณ ปัจจุบัน
    /games = เช็คสภาพเกมส์ห้องนั้นๆ

สามารถดู Command อื่นๆได้โดยพิมพืคำว่า /help
    Last edited by -ToKeSia-; 27-01-2012 at 02:42 AM.

Banned
    edit ทิ้งขอโทษค่ะ โพสผิด
    Last edited by NOMPREAW; 08-07-2011 at 04:23 PM.

Cyl3el2clashel2's Avatar
    Quote Originally Posted by NOMPREAW View Post
    มันเป็นเกมส์ออนไลน์หรือเกมส์แบบเดโบอะค่ะ

ถ้าแลนเล่นกันได้ก็โอเคอยู่นะค่ะ
    เดี๋ยวผมจะพยายาม เรียก กลุ่มที่ชื่นชอบเล่น Diablo มารวมกลุ่มเล่นกันนะครับ

Banned
    edit ทิ้งมันเบิ้ลเค้าขอโทษค่ะ
    Last edited by NOMPREAW; 08-07-2011 at 04:22 PM.

Banned
    Quote Originally Posted by Cyl3el2clashel2 View Post
    เดี๋ยวผมจะพยายาม เรียก กลุ่มที่ชื่นชอบเล่น Diablo มารวมกลุ่มเล่นกันนะครับ
    ขอบคุณค่ะต้องการผู้เล่นที่จริงใจไม่ใช้โปร เพราะไม่กันไม่ได้ ><" อิิิอิ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Quote Originally Posted by -ToKeSia- View Post
    อยากเล่น MedianXL Mod ใน เซิฟนี้ได้ไหมอะครับ ไม่มีเซิฟให้เล่นอะครับ . . . ของนอกมันกระตุก

http://modsbylaz.hugelaser.com/ ตัวนี้น่ะครับ ของทุกๆอย่างใหม่เพียบครับ สมดุลแน่นอน เคยได้รับรางวัล best mod of the year ด้วย

แล้วก้มีคนช่วยปรึกษา ถามปัญหา เกือบ 24 ชมใน forum ของ median XL ครับ
    แอ๊...เรปก่อนหน้านี้เค้าเมาน่ะ อิอิ

ว่าแต่คุณมีวิธีติดตั้ง mod พวกนี้กับ diablo 2 รึเปล่าล่ะค่ะ ดิชั้นทำไม่เป็นค่ราา ><"

ทำง่ายๆเลยครับ ก็แค่แตกลงใน folder diablo II ครับ มันจะทับไฟล์ที่ชื่อว่า patch_d2.mpq น่ะครับ ทับเสร็จ ก็เล่นได้เลยครับ

ถ้าอยากจะทำให้มันกลับคืน สู่ diablo ภาคเดิม ก็เก็บตัว patch_d2.mpq เอาไว้ก่อนจะลง หรือ ไปโหลดตัว patch_d2.mpq จากที่เว็บนี้

http://files.shadowdiablo.com/patch_d2.zip แล้วเอามาลงทับ ก็ได้ครับ มันจะกลับเป็นภาคปรกติ น่ะครับ

Banned
    Quote Originally Posted by -ToKeSia- View Post
    ทำง่ายๆเลยครับ ก็แค่แตกลงใน folder diablo II ครับ มันจะทับไฟล์ที่ชื่อว่า patch_d2.mpq น่ะครับ ทับเสร็จ ก็เล่นได้เลยครับ

ถ้าอยากจะทำให้มันกลับคืน สู่ diablo ภาคเดิม ก็เก็บตัว patch_d2.mpq เอาไว้ก่อนจะลง หรือ ไปโหลดตัว patch_d2.mpq จากที่เว็บนี้

http://files.shadowdiablo.com/patch_d2.zip แล้วเอามาลงทับ ก็ได้ครับ มันจะกลับเป็นภาคปรกติ น่ะครับ
    ขอบคุณค่ะ แล้วสนใจเล่นไหมค่ะ อีกสักพักจะเล่นแล้ว ตอนนี้มีสองคน mikagami กับเค้า เวล 10 ละ ><"

แต่คิดห้าม hack นะค่ะ - -*
    เพราะไม่มันไม่มันส์เลย ลองมากับตัวแล้วอะไรๆก็ง่ายไปหมดเมื่อ hack หมดความสนุก TT'

สนใจครับ ไม่ hack อยู่ผมเกลียด hack เลยไม่เล่น เซิฟ likebattle.net

ถ้ามี MSN ขอด้วยครับ จะได้ติดต่อกันง่ายขึ้น
    Last edited by -ToKeSia-; 08-07-2011 at 07:25 PM.

Facebook Comments