+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 16 of 16
    Member
    ^
    ^
    แต่นั่นหมายถึงว่าคุณต้องมั่นใจว่ากองทัพของท่านจะชนะอีกฝ่าย หรือรบแบบเสมอได้นะครับ

ไม่ใช่ออกอาการ "ถ้าตูเอาไอ้ที่ไป Drop มาช่วยทัพใหญ่ตู ตูก็ดันทัพใหญ่มันแหกไปแล้ว ไม่ใช่มันดันฐานใหญ่ตูแหกไปกับมันด้วย" แบบนั้นน่ะครับ

Senior Member
    ใช่แล้วครับ เพียงแต่ผมละไว้ในฐานที่เข้าใจ - -a

จำเอาไว้น่ะครับ Terran ของเราเป็นเผ่าที่ต้อง Harass อย่างสม่ำเสมอ Terran ที่ไม่ Harass ก็ไม่ใช่ Terran ครับได้แค่เพียงนั่งรอการพ่ายแพ้แค่นั้น Zerg มีจุดเด่นอยู่ที่กานปั้ม Economy ที่ทรงพลังเพราะสามารถปั้ม Unit ได้จาก larva โดยมี Queen ในการช่วยให้มี Larva เยอะขึ้น "แต่" Zerg เป็นเผ่าที่เล่นแบบ React ซึ่งการจะ React ได้ต้อง Scout ครับ ถ้า Zerg เห็นการเคลื่อนไหวของเราได้ง่ายๆจะทำให้ Zerg เล่นสบายมากครับ เพราะเค้าจะเห็นว่าเรากำลังทำอะไร และเค้าจะสามารถสร้าง Drone ได้ถูกที่และถูกเวลาทำให้ไม่ว่าจะเล่นเมื่อไหร่ Zerg ก็มาพร้อมกับกองทัพที่ยิ่งใหญ่แถม ฆ่าเท่าไหร่ก็ไม่หมด เพราะพอถึงช่วงจุดอิ่มตัว Zerg จะทำแค่ 3 อย่าง ปั้ม Unit , อัพ Tech และก็ Upgrade ครับ การ Harass ทำได้หลายอย่างครับเอาเป็นว่าผมแบ่งเป็น 4 อย่างหลักๆละกันน่ะครับ

1 Hellion (Hellion ไม่ต้องเยอะครับ 4-6 ก็พอ)
    เดี่ยวนี้จะเห็นการเล่น reactor บ่อยมากเพราะเป็น build ที่ safe และได้ map control ครับ จุดหลักๆคือการที่เราได้ map control ก่อนที่ zerg จะได้ speedling ซึ่งสำคัญมากๆเพราะเรารู้ว่า zerg เป็นเผ่าที่เล่นโดยการ react ถ้าเราทำให้ zerg ไม่สามารถรู้ได้ว่าเราเล่นอ่ะไรจะทำให้เราได้เปรียบมาก เพราะ zerg ไม่รู้ว่าจะต้อง drone เวลาไหน unit เวลาไหน ทางที่ดีควรจะ patrol marine ไว้ที่ขอบฐานไว้ซัก 2-3 ตัวครับกัน overlord บินเข้ามา scout หลายๆคนชอบเอา hellion ไปทิ้งโดยการเข้าไปฆ่า drone ซึ่งบางครั้งการที่ฆ่า Drone ได้มากก็จริง แต่ภายหลังเราเสียบเปรียบน่ะครับ เพราะเมื่อใดที่ zerg ได้ mapcontrol คืนเค้าจะรู้สึก safe มากแฃ้วจะ drone + ขยายฐานได้เร็วครับ วิธีที่ถูกต้องคือ พยายามเอา hellion คุมไม่ให้ zerg ขยาย creep ได้ + ส่ง heliion ไปไว้ที่ฐาน 3 ของ zerg เพราะยิ่ง zerg ขยายช้าเมื่อไหร่เรายิ่งได้เปรียบ จำเอาไว้ว่าเมื่อใดที่เรามีจำนวนฐานเท่ากับ zerg เมื่อนั้นเราได้เปรียบครับ
    2 Banshee (hellion ต้องเยอะครับ)
    การเล่น banshee นี้ส่วนใหญ่จะเปิดด้วย reactor hellion แล้วตามด้วย Banshee การเล่นแบบนี้ต่างจากข้างบนตรงที่ต้องการเล่น hellion ครับ หมายถึงพยายามทำ damage/ ฆ่า Drone,Zergling ให้ได้มากที่สุดเพราะจะได้ชะลอ tech ของ Zerg ครับ แล้วค่อยตามด้วย 1 หรือ 2 Starport Banshee ก็แล้วแต่ความเหมาะสมครับ ถ้า Position ที่เราเกิดมันดันใกล้กันทางอากาศ จัด 2port ไปเลยครับ การเล่น Banshee เป็นการเล่นที่เสี่ยงครับ เพราะถ้า Zerg ที่มีประสบการณ์เยอะเค้าจะลง Evo ไว้ก่อนพอเค้าเห็น Banshee ก็จะลง Spore ได้ทัน แต่ในบางสถานการ์ณ Banshee ไม่ได้แค่ทำให้ zerg farm ไม่ได้ แต่ส่วนใหญ่จะชนะเกมส์ไปเลย
    3 Drop
    TVZ ถ้าเล่น Marine Medivac Tank แล้วไม่ Drop ถือว่าไม่ใช่ T เลยน่ะครับ หลายๆคนกลัวครับเพราะ Zerg เล่น Muta ขอบอกว่าอย่าไปกลัวครับ พยายาม Drop ทีละ 2 ดูครับ ลำแรกอาจจะ Drop ที่ Main ลำที่ 2 อาจจะ Drop ที่ฐาน 3 พยายามฆ่า Drone ให้ได้เยอะที่สุดก็พอครับ การ Drop นั้นนอกจากจะใช้ในการฆ่า Drone แล้ว ยังสามารถ Drop เพื่อหา Position ได้อีกครับ อย่างเช่นใน ขณะที่เราจะ Drop ที่ Main เราก็เคลื่อนทัพใหญ่ของเราเพื่อที่จะไปโจมตี ฐาน 3 ของ Zerg เป็นต้น ซึ่งการ Drop นี้สมควรที่จะต้องฝึกให้ชินน่ะครับ
    4. Fake Rush
    หลายๆคนคงสงสัยน่ะครับว่าทำไมหลายคนเล่น 2Rax หรือ marine tank timing attack แล้วจู๋ๆ แค่วิ่งไปให้เค้าเห็นแล้วก็เดินกลับ จุดประสงค์ก็คือการที่ zerg เห็นว่าเรากำลังจะไปโจมตีนั้น จะบังคับให้เค้าต้องออก Unit มากันครับ แต่ถ้าไม่ได้โจมตีจริงๆแล้วถอยกลับมา จะทำให้เค้าเสียเวลาในการออก Drone ไปเยอะพอสมควรครั

จุดสำคัญนอกจากการ Harass ฆ่า Drone หรือทำลาย Building แล้วเราควรที่จะ scout ตลอดเวลาห้ามให้ Zerg ขยายฐานง่ายๆครับ อย่างที่บอกข้างบนน่ะครับ ถ้าเรามี 3 เค้าก็ต้องมี 3 อย่าให้มี 4 5 6 เราจะเหนื่อยครับ พยายามไปฆ่า ฐานต่างๆ + Drop ไปพร้อมๆกัน แค่นี้ Zerg ก็ Farm ลำบากแล้วครับ

edit เพิ่มเติม Fake rush ครับ
    Last edited by Lucifron; 03-10-2011 at 12:37 AM.

Member
    ว่าแต่ ผมลอง Terran แล้วทำไมถึงเล่นไม่รุ่งเท่า Zerg ก็ไม่รู้อ่ะ

พอเจอกับ Zerg ทีไร Baneling มันบึ้มประตูบ้านแหกตั้งแต่ 7 นาทีแรกทั้งปี ทำไมมันเล่นแต่ Baneling Bust ฟะ?

ตอนผมเล่นผมเคยใช้ Baneling bust 2-3 หนเหมือนกัน ได้ผลจนน่ากลัวเลยละ... ไม่รู้จะกันไงในเมื่อหากเอาอย่างอื่นที่ไม่ใช่ Supply มากัน เวลาจะลงจากบ้านก็ต้องเอาตึกบิน / Drop อย่างเดียว

baneling bust ต้องทำ tank ไม่งั้นยังไงบ้านแตกแน่นอน -o-

แต่ถ้าเขาเล่น baneling bust จริง ถ้ากันได้ econ terran ก็นำไกลละ

Junior Member
    tank จัดการ baneling ต้องลองบ้างแล้วครับ

Facebook Comments