+ Reply to Thread
Results 1 to 9 of 9
    Member

ถามหน่อยครับ เอา Baneling ระเบิดกำแพงบ้านศัตรูนี่ผิดเหรอครับ?

ต้องบอกก่อนเลยว่าผมเองเป็นคนไม่ชอบหน่วยพลีชีพอย่างมาก ไม่ใช่แค่เกมนี้ แต่เกมอื่นๆ ผมก็เป็น

ทีนี้ เห็นคนเขาใช้ Baneling กันบ่อยๆ แล้วแบบว่า ... เออ มันก็ใช้ได้ในบางสถานการณ์นะ (เคยเห็นแวบๆ ใน Teamliquid ให้ใช้กับ Stalker + Colo โดยการ Drop ใส่) ผมก็เลยเอาบ้าง

แต่ไม่รู้เป็นอะไร เอามันไประเบิดประตูบ้าน Terran ตอนต้นเกมทีไร โดนด่าทุกทีอ่ะครับ หาว่า Noob บ้าง ชั่วบ้าง เลวบ้าง (ผมพยายามเลือกคำที่ไม่หยาบแล้วนะครับ) คือฝ่ายนั้นไม่ทันได้ออกฐาน 2 เกมจบแล้วทุกทีน่ะครับ เข้าไปในบ้านเขา เห็นกำลังออก Command Center อยู่เลย (3 Rax + 1 Fac หรือ 1 / 1 / 1 แล้วแต่น่ะครับ)

อ้อ ปกติผม Drone 19 ตัว (Gas 3 Mineral 16) ก่อนจะเริ่มถอย ling + bane ไปอัดบ้านเขา ดังนั้นผมว่ามันไม่ใช่ Rush นะครับ กว่า Bane จะมาก็ปาไป 5 นาทีกว่าถึง 6 หรือ 7 นาทีแล้ว มันไม่ใช่ Cheese หรือ All in สักหน่อยนี่? หรือว่ามันใช่ครับ? (ที่แน่ๆ คือ Drone จำนวนนี้ Inject ตลอดเวลาแค่สองสามรอบ ก็มีเงินดองจน Expand ได้แล้วน่ะครับ Larva มันเกิดไม่ทันใช้)

แต่ก็นั่นแหละ โดนด่าทุกทีที่เล่นแผนนี้ มันผิดเหรอครับ ที่เล่นแผนนี้น่ะครับ?? หรือว่า Tournament ระดับสูงๆ เขาห้ามใช้กัน เหมือนๆ กับกฏ No Rush ในเกมบางเกม อะไรแบบนั้นน่ะครับ? ขอบคุณครับ

Member
    มันอ่อนเอง ไม่ต้องไปสนใจหรอก Zerg โดนด่าทุกทีแหระ พวก terran protoss bunker rush poxy gate way ได้ แต่พอ zerg ทำบ้าง มันก็ด่า

Junior Member
    ผมว่ามันเกี่ยวกับคนนะ ไม่เกี่ยวกับเผ่า - -"

cheese rush มันก็เป็นส่วนหนึ่งของ sc2 อยู่แล้วใครด่าก็อย่าไปสนใจครับ ไม่พอใจก็แค่ block มัน !!

Member
    Baneling ระเบิดเปิด Wall มันยากมากเลยน่ะครับผมไม่ค่อยสำเร็จระดับสูงๆ เราต้องรีบซึ้งก็ต้องพอดีรีบมาก Havestor ก็น้อยกว่าเค้ามาก 5-7ตัวเลยบางทีผมดู Replay ที่แพ้ อีกอย่างต้นเกมจะใช้ Gas พอทำลายกำแพงได้ก็ใช้ไม่น้อนเลยน่ะ ครับ อีกอย่างต้องมี Zergling ไม่งั้งเสียฟรี ผมเคยเจอบางคน ระเบิดเสร๊จสร้าง Barrack ทัน 2อันรวดปิดๆไว้ก่อนผมจบเลย เซงเป็ด

ผมเป็นคนหนึ่งเล่น Late game โอกาสแพ้สูงมาก
    บางคนชนะเราได้ ด่าเราใหญ่ไม่รู้จะสะใจอะไรนักหนา แมร่งกูแพ้แบบสู้ไม่ได้เลยน่ะไม่ได้สูสี

รอภาคหน้าเองโดนดึงแน่ไอ้พวก ตัวโกงๆ เจ็บใจน่ะเค้าสร้าง Colo Tank Thor อะไรพวกนี้ มันตายไม่ง่ายเลย ไม่เหมือน Utralisk เรา เดินเบียดกันอีกเฮอ....

Member
    ไม่รู้สิครับ ของผมมันไม่ใช่รีบน่ะครับ เพราะเขา Rax 3 กับ Fac แล้ว ของผมตัวเก็บแร่ก็ อย่างที่บอกอ่ะ เยอะพอที่ต่อให้ปั้มทหารตลอด + Inject ตลอด ผมก็ยังเหลือเงิน Expand ได้อยู่ดี

บางครั้ง หากว่าทหารในบ้านเขาน้อยพอควร ผมก็เอา Baneling ชน Barrack เขาทิ้งเลยนะครับ เพราะดองไว้เยอะไปหน่อย แต่ขนาดลงทุนขนาดนั้น มันก็ยังด่าผมอยู่ดี...

ภาคหน้า ผมเห็นแวบๆ ละ มีตัว Hook ยังกะ Pudge DotA เห็นแล้วแปลกๆ แฮะ แต่ไอเดียนี่... เอ่อ...

Senior Member
    "ภาคหน้า ผมเห็นแวบๆ ละ มีตัว Hook ยังกะ Pudge DotA เห็นแล้วแปลกๆ แฮะ แต่ไอเดียนี่... เอ่อ... "

ไปดูที่ไหนมา!!!

Member
    Quote Originally Posted by tingywingy View Post
    "ภาคหน้า ผมเห็นแวบๆ ละ มีตัว Hook ยังกะ Pudge DotA เห็นแล้วแปลกๆ แฮะ แต่ไอเดียนี่... เอ่อ... "

ไปดูที่ไหนมา!!!

http://www.thaicybergames.com/main/s...ad.php?t=61794

นี่ไงครับ กดดูรูปเอาครับ

ว่าแต่ออกนอกเรื่องแล้วอ่ะ ตกลงว่าคุณ Tingy ยังเล่น Baneling อยู่หรือเปล่าอ่ะครับ แล้วบางครั้งเอาไประเบิดประตูบ้านคนอื่นแล้วโดนด่าไหมอ่ะครับ?

อย่าไปสนใจเลยครับ เขากันไม่ได้เอง

เป็นวิธีลงโทษพวก terran protoss ที่ชอบลืมกำพืดครับ เหล่านี้เค้าจะชอบ Fast expand แบบ zerg แล้วจะจบลงง่ายๆด้วย baneling bust...

Facebook Comments