+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10
    Senior Member

TvP guide by nasz !!!

TvP
    วันนี้เราจะมาพูดกันถึงยุทธวิธีโดยรวมของเผ่า Terran ที่ใช้ต่อกรกับเผ่า Protoss น่ะครับ ซึ่งก่อนอื่นเลยเราต้องเข้าใจก่อนว่าในปัจจุบันนั้น Metagame หรือถ้าพูดภาษาง่ายๆคือ เทรนในการเล่นหลักๆของ TvP คืออะไร มีแผนอะไรบ้างที่ฮิตฮอต แล้วมีการแก้เกมส์กันอะไรยังไง โดยในที่นี้จะเริ่มที่การเล่นแบบ standard คือ marcro game ซึ่งในส่วนของ cheese/all in ผมจะค่อยๆแทรกให้ทุกท่านได้อ่านในช่วงหลังน่ะครับ
    ในปัจจุบันเราจะพบว่า Protoss ได้ปรับเปลี่ยนแนวทางการเล่นที่เน้น 2 base Colo timing attack นั้นไม่ค่อยจะมีให้หลงเห็นแล้ว นั้นก็เพราะว่า ณ patch 1.4.2 ที่ได้ลดเวลาในการใช้ upgrade ทั้ง shield,weapon และ armour ลงทำให้ protoss หันมาเล่นแนวอุดมากขึ้น ซึ่ง ณ ปัจจุบันแทนที่ protoss จะเป็นฝ่ายบุกเหมือนเมื่อก่อน แต่ตอนนี้ตั้งรับ รอให้มี tech และ upgrade ครบ จึ่งจะบุก หรือขยายฐานต่อ โดยจะมีให้เห็นอยู่ 2 สายก็คือ
    1.Expand) ->robo (colo) -> mass upgrade -> HT
    2.Expand ->Mass gateway -> HT -> Colo
    ซึ่งไม่ว่า Protoss จะเล่นแบบไหน สุดท้ายก็จะจบที่กองทัพแบบเดียวกันนั้นก็คือ Zealot,Stalker,Sentry,Colosus ,Archonและ HT ทำให้ Terran อย่างเราๆรับมือลำบากมาก เพราะเราจะรับมือกับการ switch tech อย่างรวดเร็วของ protoss เพราะ สามารถ chono boots ได้ อย่างเช่น เราเล่น Marine,Maruader,Medivac,Viking เพื่อรับมือกับ Zealot,Stalker,Sentry และ colossus อยู่ดีๆ อีกไม่กี่นาที protoss ได้ switch tech ไปเล่น Ht ซึ่งถ้าเราไม่ได้เตรียมตัว หรือยังไม่มี ghost ก็จะแพ้เอาง่ายๆ เพราะฉะนั้น Terran ก็ต้องปรับยุทธวิธีในการเล่นเพื่อให้วิ่งตาม หรือ นำหน้า Protoss ในเรื่องของ Tech ด้วยการสร้าง Ghost Acadamy ประมาณ 10-11 นาทีในเกมส์ โดยถึงแม้ว่าใน Patch 1.4.3 ghost จะโดนปรับลด Damage ใน การ snipe ก็จริง แต่เราปฏิเสธไม่ได้ว่า EMP นั้นก็ยังมีความสำคัญต่อรูปเกมส์อย่างมาก เหตุผลที่ว่าต้อง tech ghost ในนาทีที่ 10-11 นั้นก็เพราะว่า โดยปกติแล้ว ถ้าเกมส์ดำเนินไปแบบธรรมดา ที่ไม่ได้มีการ all in หรือ โจมตีกันก่อน Protoss มักจะเริ่ม switch tech ประมาณ 14 นาที ซึ่งเป็นเวลาที่ เรา มี ghost ที่ upgrade Moebius Reactor พอดี ซึ่งถ้า Protoss ยังไม่ได้ switch tech ก็ไม่เสียหายแถมยังจะสร้างความได้เปรียบให้เราอีก เพราะเราๆท่านๆก็รู้ถึงความสามารถของ emp แล้ว ที่ ทั้งดูด Energy และ ลด Shields ได้ตั้ง 100 ทำให้เวลาบวกนี้แทบจะเรียกได้ว่าสบายมากๆ ซึ่งถ้าเกมส์ได้ดำเนินมาจนถึง Late game นั้นปัจจุบันนั้น ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องของ static defend มาก ทั้ง proton cannon ของ protoss และ PF+ torrent หรือแม้กระทั้งการสสร้าง sensor tower และ turret รอบๆฐาน ของ Terran เอง เพื่อคุม Zone เพราะว่าในช่วง late game นั้นการ harass ของทั้ง 2 เผ่าได้พัฒนาไปจากเดิมมากขึ้น โดยทางmass drop harass โดยใช้ warpprisim ทีละ 2 หรือ 3 จุดในเวลาเดียวกัน หรือการ harass ธรรมดาๆอย่างการ mass DT ในช่วง late game ก็ยังได้รับความนิยม ส่วน Terran นอกจากจะมีการdropธรรมดาแล้ว ghost ก็ยังมีบทบาทสำคัญในการ Harass ด้วย นั้นคือการ nuke ซึ่งเมื่อก่อนการ ใช้ cloak ghost ไป nuke แบบธรรมดาๆ แต่เดี่ยวนี้ Terran เริ่มมีการใช้ Ghost + Murauder Drop ที่ฐานใหญ่ หรือฐานต่างๆ เพราะ ด้วยความที่ ghost สามารถ cloak ได้นั้น ทำให้การ drop ในรูปแบบนี้ Protoss จำลำบากใจมาก เพราะในสถานการณ์ที่ supply 200/200 ทั้งคู่ protoss ไม่สามารถ warpin ได้ แถมยังต้องเสีย vision และเสียเปรียบในเรื่องของกองทัพเนื่องจากต้องใช้ observer และกองทัพบางส่วนในการจัดการกับ drop โดยท้ายที่สุดแล้วเกมส์ก็จะดำเนินไปในรูปแบบของกองทัพปะทะกองทัพซึ่งก็ต้องวัดกันที่การ micro ghost/ht การจัด posion ว่าใครทำได้ดีกว่ากัน และนี้ก็เป็นรูปเกมสืคร่าวๆใน patch ปัจจุบันน่ะครับ จากนี้ผมจะกล่าวในเรื่องของ Build order วิธีการ scout วิธีการรับมือการ all in การสังเกตว่าเค้าจะเล่น tech อะไร mid game ควรจะทำอะไร late game ควรจะทำอะไร

Build Order
    ปัจจุบันมีแผนการเล่นที่หลากหลายมากมายแต่ผมจะยกเอา แผนที่ผู้คนนิยมกันเป็นส่วนมากน่ะครับ แต่วันนี้ผมจะขอเสนอ BO ที่นิยม hit hot ที่สุด ณ ปัจจุบันนี้ นั้นคือ
    1 rax fe
    หรือเราเรียกง่ายๆว่าการขยายฐานไวนั้นเองครับหลักๆ โดยพอจะมี BO คร่าวๆดังนี้
    1. 10 Supply
    2. 12 Rax
    3. 15/16 orbital
    4.15 Supply
    5. Command Center
    6. Bunker ก่อน 4.00 แต่ถ้าเจอ Nexus ก่อนไม่ต้องลง Bunker ซึ่งเดี่ยวจะพูดในช่วงต่อไป
    ซึ่งต่อจากนี้
    จะเป็นการตัดสินใจของเราแล้วหล่ะว่าเราจะเลือกใช้ tech อะไรหรือ เราจะลง Rax กี่อัน ซึ่งก็แล้วแต่ว่าเรา scout เห็นอะไร ซึ่งสิ่งสำคัญที่ควรจะรู้ในการ scout ใน ช่วงต้นเกมส์เลยก็คือ
    1. protoss เล่นกี่ gas 1หรือ2 gas
    2. เวลาที่ protoss สร้าง gas ที่ 2 เร็วหรือช้า (ปกติจะสร้างกันที่ 3.30)
    3. ในช่วงเวลาก่อน 4.00 นั้นเราควรที่จะต้องเห็น protoss สร้าง pylon อันที่ 3 ถ้าไม่มีคิดได้เลยว่าต้องมีการ proxy แน่ๆ
    4. สังเกตการ Energy และการ chono ของ Protoss ว่าได้ใช้กับอะไรบ้าง nexus/Gateway หรือ Cybernatic Core
    ซึ่งจากนี้ไปจะเป็นการจำแนกว่า สิ่งที่เราเห็นนั้นบ่งบอกอะไรได้บ้างโดยที่
    1. ถ้าเราเห็น 1 Gas มีความเป็นไปได้ที่ Protoss จะใช้แผนดังนี้
    1.1 fe ก็คือลักษณะจะคล้ายๆแผนของเราคือการขยายฐานไว สังเกตง่ายๆคือเค้าจะใช้ chono เยอะมากกับ nexus หรือ Gateway
    1.2 4 gate อันนี้คือการ all-in ที่เราๆท่านๆรู้จักเป็นอย่างดี ซึ่งส่วนมากจะ chono ใส่ cybernetics core หรือ เห็น energy เหลือเยอะๆ ก็มีความเป็นไปได้ที่จะเจอ 4 gate all-in
    2. ถ้าเราเห็น 2 Gas มีความเป็นไปได้ที่ Protoss จะใช้แผนดังนี้
    1.1 4gate Blink Starker All-in
    1.2 3gate voidrays All-in
    1.3 3-4 Immortal All-in
    1.4 proxy robo 3-4 gate warppism all-in
    1.5 DT Expand
    1.6 3gate 1robo expand

กรณีที่ 1 ไม่สร้าง nexus
    ซึ่งเราควรจะนำ scv ออกจากฐานก่อน 4.15 เพราะว่านั้นคือเวลาที่ stalker ตัวแรกจะสร้างเสร็จ ซึ่ง scv ตัวนี้อย่าพึ่งเอากลับบ้านแต่ควรไปซ่อนแอบๆไว้เพื่อจะนำมาใช้ในการ scout ครั้งที่ 2 หรือถ้าเราเผลอทำ scv ตายควรจะส่ง scv ตัวใหม่ออกมาแอบทันทีเพราะ scv ช่วงนี้สำคัญมากเพราะจะทำให้เราวิเคราะห์ได้ว่า เราจะต้องเจอกับอะไร ซึ่งจากข้างต้นถ้าเราพบว่าก่อนนาทีที่ 4.00 ยังไม่มี pylon ที่ 3 เราก็ควรใช้ scv ในการ scout รอบๆ map ดูว่าเค้าซ่อน tech อะไรอยู่ (ซึ่งปกติเค้ามักจะซ่อน starport หรือ Twillight Conucil หรือ darkshine) ซึ่งถ้าก่อนนาทีที่ 4.00 เค้ามี 3pylon ครบเราก็จะใช้ scv เข้าไป scout ใน ฐานที่ 2 ของ protoss โดยช่วงเวลาที่สำคัญก็คือ “6.30” ถ้า scv เข้าไปแล้ว

1.ยังไม่เจอ nexus คิดไว้อย่างเดียวเลยครับ All-in แน่ๆ โดยเราสามารถแยกเป็น

1. ถ้าเป็น 1 Gas ก็จะเจอกับ 4gate แน่ๆ คือเมื่อ scv เห็นว่าไม่มี nexus สิ่งแรกที่ควรทำคือสร้าง Bunker ที่ 2 แล้วเอา scv มาเตรียมซ่อมได้เลย โดยที่ผมมี trick นิดหน่อยคือส่วนใหญ่ถึงจะรู้ว่าเค้า 4gate แต่กันไม่ทันเพราะว่า Bunker แตกก่อนที่จะได้ Repair วิธีแก้คือ ให้เราเอา scv 1 ตัวไป ยืนอยู่หน้าฐานไว้ คอยดูว่า Unit เค้ามารึยังถ้ามาแล้วเอา scv มารอซ่อมได้เลยครับ ซึ่งวิธีการป้องกันที่ถูกต้องคือให้เราใช้ Unit ใน Bunker เนี่ย โจมตีไปที่ Stalker อย่า ปล่อยให้ยิงเองและอย่า Focus Zealot เด็ดขาด ให้เราจัดการ Zealot ด้วย Unit ที่อยู่นอก Bunker เพราะว่า Stalker เป็นตัวทำ damage ที่แท้จริง หลายๆคนกันไม่ได้เพราะว่าไม่ได้ focus unit ใน Bunker ไปที่ stalker ซึ่งถ้าป้องกันตามนี้แล้วไม่มีทางที่เราจะแพ้ได้ แต่ให้ระวัง Map ที่มี ramp กว้างๆ ให้พยายามเอา Unit หรือสร้าง Supply กั้นไว้เพราะ Protoss จะวิ่งผ่าน Bunker ทำให้เรากันยากมาก ให้ระวังเอาไว้ ซึ่งถ้าเรากันได้ก็ชนะแน่นอน

2.แต่ถ้าเป็น 2 Gas ผมแนะนำว่าให้เก็บ scan ไว้ครับ เพราะ 6.30 นี้เรา scan ฐานเค้าจะทำให้เราได้เห็นว่าเค้า เล่น tech อะไร robo/Twilight Council โดยในทีนี้ไม่ใช่ว่าทุกครั้งที่เรา scan จะโชคดีเพราะฉะนั้นเราต้องมีการเตรียมตัวรับมือให้ดีนั้นก็คือเราควรที่จะสร้าง Engineering Bay ไว้ก่อนนาทีที่ 6.30 เพราะว่า DT จะมาในช่วงประมาณ 7.45 ถ้าเราสร้าง Engineering Bay แล้วสร้าง turret ทันที จะเป็นช่วงเวลาที่สามารถป้องกัน DT ได้ทันเวลา แต่ในทีนี้ถ้าไม่ถ้าไม่แน่ใจว่าเป็น DT เราก็ไม่ต้องสร้าง Turret ไว้ก็ได้แต่ก็ควรจะมี Engineering Bay เอาไว้ เพราะสามารถกันได้ทั้ง Voidrays และสามารถ Detect Observer ได้ในกรณีที่เราเจอ 4gate blink stalker All-in

2.1 4gate blink stalker All-in
    ถ้าเรา scan แล้วเราเห็น 4gate หรือเจอ stalker เยอะๆในตอนที่เราเอา scv ไปดูฐานของ protoss ในช่วง 6.30 นั้น มีความเป็นไปได้อย่างมากที่จะเป็น 4gate blink stalker All-in
    4gate blink stalker All-in จะมีวิธีป้องกันก็คือ ในกรณีถ้าเราเผลอไป upgrade stimpack แล้ว ให้กดยกเลิกแล้ว upgrade Concussive Shells แทน แล้วค่อย upgrade stimpack ตาม แล้วควรจะสร้าง tech lag เพิ่มอีก 1 อันแล้วปั้ม Marauder ให้มากที่สุด โดยเราควรจะเปลี่ยน จะเกิดของทหารของเรามาไว้ที่บริเวณ ramp ระหว่างฐาน 1 กับฐาน 2 เพราะว่าจะง่ายต่อการป้องกันถ้าเขา blink เข้ามาฐานหลัก หรือจะเดินเข้ามาตรงๆ ซึ่งปกติเราจะใช้จุดเกิดบริเวณ Ramp ด้านหน้าทำให้บางที Stalker blink ขึ้นมาแล้วกว่าเราจะวิ่งไปกันเราอาจจะเสีย tech lab ได้ ซึ่งเราต้องพยายามฆ่า observer ให้ได้ และไม่ควรที่จะใจร้อน และอย่ายื้อถ้าไม่ไหว ในกรณีที่เค้าบุกมาตรงๆแล้วเราเสียเวลาวิ่งไม่ทัน หรือ จำนวน stalker ของเค้าเยอะมาก แล้วเราเสียเปรียบ ก็ควรจะยกฐาน 2 กลับขึ้นมา แล้วค่อยป้องกันจะดีกว่า ซึ่ง 4gate blink stalker All-in ผมคิดว่าเป็น การ all-in ที่น่ากลัวมากๆถ้าเจอกับคนที่ micro เก่งๆ ดังนั้นจึงควรจะใจเย็น และถ้าเราสวามารถ ป้องกันได้จนเค้าถอยกลับแล้ว อย่าลืมที่จะสร้าง Turret เอาไว้เพราะมีความเป็นไปได้ที่เค้าจะสร้าง Drakshine เพื่อเล่น DT ต่อ ซึ่งหลายคนกันได้แล้วแต่ไม่ได้คิดถึงจุดนี้ก็แพ้ไปได้ง่ายๆ (ส่วนการสร้าง Bunker นั้นให้สร้างไว้เพิ่ม ซัก 1 หรือ 2 อันแล้วยัด marine ไว้ซัก 1 ตัวต่อ bunker แต่ละอันและเอา scv มารอเพื่อ repair ไว้ซักจำนวนหนึ่ง และควรจะสร้าง turret ไว้ทันทีที่รู้ว่าเป็น 4gate blink stalker All-in เพราะทำให้ protoss ไม่กล้าบุกเข้ามาตรงๆ หรือไม่สามารถ blink ข้าม bunker มาได้)

2.2 3Gate Voidray All-in
    แผนนี้ไม่ค่อยจะมีใครใช้กันแล้วยกเว้น Map ที่มี หินอยู่ใกล้ๆฐานเช่น Cloud Kingdom เป็นต้น โดยส่วนมาก Protoss มั้งจะ proxy stargate ไว้ใกล้ๆกับฐานของเรา ไม่ค่อยจะเจอใครที่ สร้าง stargate ไว้ในฐาน ยกเว้นแต่จะเป็น Map ที่ติดกันทางอากาศ (Metalopolis) ซึ่งการป้องกันก็คือ เมื่อเราเห็นว่า 6.30 นั้นไม่มี nexus เราควรรีบสร้าง bunker เพิ่มให้เป็นอย่างน้อย 3 bunkers นอกจากก็วัดกันที่การ micro ว่าคุณจะสามารถ repair bunker ได้ทัน หรือใช้ marine focus ไปที่ voidrays ได้มากน้อยแค่ไหน พยายามอย่าใจร้อนครับ รอให้เห็นจังหวะแล้วค่อยสู้ ตอนเค้ามาบวกที่ bunker พยายาม focus unit ใน bunker ไปที่ sentry ก่อนแล้วตามด้วย stalker ครับ

2.3 3-4 Immortal All-in
    แผนนี้เป็นแผนที่เป็นที่นิยมและทรงพลังมากๆครับ ถ้าไม่ได้เตรียมตัวก่อนเตรียมแพ้ได้เลย อันนี้จากประสบการณ์น่ะครับการ all-in ในรูปแบบนี้มี 2 สิ่งที่สังเกตได้คือ 1. Observer จะมาบ้านเราเร็วมากประมาณช่วง 6.00 เป็นต้นไป 2. การ all-in ในรูปแบบนี้จะมาช้ากว่าปกติครับ ปกติ all-in ทั่วไปจะมาประมาณ 7 กว่าๆ – 8 นาที แต่สำหรับ immortal all-in จะมาในช่วง 9-11 ซึ่งสิ่งที่เราทำได้ในการป้องกันก็คือ หลังจากผ่านช่วง 8 นาทีไปแล้ว ควรสร้าง bunker เพิ่มครับ อย่างน้อย 4-5 อัน แล้วถ้าเห็นเค้ากำลังจะเข้ามาโจมตีแล้วจาก scv ที่เรานำไปวางไว้ต้นทางที่หน้าฐานเรา ให้เรา เอา scv ทั้งหมดที่ฐาน 2 ของเรามาเตรียมตัว repair ครับ โดยครัวจะแยกทิศทางของ scv ไว้หลายๆทิศต่อ 1 bunker ทำให้ครบทุกอันครับ

2.4 proxy robo 3-4 gate warppism all-in
    แผนนี้ช่วงก่อนนิยมมากครับ แต่เดี่ยวนี้ไม่ค่อยจะเห็นมีใครเล่นแล้ว อย่างที่ผมบอกครับ ในการที่เรา scout protoss ที่มี 2 gas และในเวลา 6.30 ยังไม่มี nexus การวางจุดเกิดของ rax เราควรจะอยู่ที่ ramp บริเวณฐาน 1 กับ 2ของเรา ซึ่งไม่ต้องทำอะไรมากครับถ้าเห็น warp prisim บินเข้ามา ก็แค่เข้าไปโจมตี ยังไงก็ชนะชัวครับ เพราะปกติเค้าจะ drop แต่ sentry ซึ่ง marine/marauder ฆ่าได้ไวมากครับ แต่อย่าลืมที่จะทิ้ง unit ไว้ใน Bunker หน้าบ้านซัก 1-2ตัว และ scv 2-3 ตัวไว้รอ repair เผื่อเค้า drop ไม่สำเร็จแล้วจะบุกข้างหน้าตรงๆก็ยังฆ่าเวลาได้ครับ

* สิ่งที่ควรจะทำทุกก็คือ เราควรสร้าง supply อันที่ 3 และอันที่ 4 ไว้ตามบริเวณขอบ เพื่อให้เราได้เห็น vision ด้านล่าง เพื่อป้องกันการสร้าง pylon แล้ว warp in ขึ้นมา โดย voidray หรือ warpism
    * อย่าลืมสร้าง Engineering Bay ก่อน 6.30 เสมอ แล้วเมื่อสร้างเสร็จแล้ว อย่างน้อยควรจะสร้าง turret ไว้หน้าบ้านทันที อย่าเสียดายเงินเพราะยังไงเราก็ได้เปรียบเพราะมี 2 base ครับ
    * อย่าลืมที่จะเอา scv 1 ตัวไปวางไว้บริเวณหน้าฐาน (ห่างจาก bunker ไปซัก ระยะหนึ่ง) เพื่อที่จะได้รู้ว่าเค้าจะเข้ามาเมื่อไหร่ และเมื่อเห็นว่าเค้าเข้ามาให้รีบนำ scv จาก ฐาน 2 เข้ามาเตรียม repair ไว้ได้เลย
    * Bunker แรกควรจะสร้างก่อน 4.00 ครับ เพราะ Protoss บางคนชอบ Chono gate เพื่อนำ Zealot , Staker เข้ามาก่อกวนจนบางครั้งอาจทำให้เราแพ้ได้เลย เพราะ marine ต้นเกมส์สู้กับ stalker ลำบากมาก แต่ถ้า Map ไหนไกลๆ หรือเค้าเกิดไกลจากเราก็ สร้างช้ากว่าเดิมซัก 10-20 วิแล้วแต่ระยะทางครับ กะเอา
    * Bunker อันที่ 2 ให้สร้างประมาณ นาทีที่ 6.00 อย่าลืมว่าในสถานการณ์ที่เราได้เปรียบ เราควรที่จะ safe ตัวเองไว้ให้มากที่สุด และเมื่อถึงเวลา 6.30 scout แล้วไม่เห็น nexus ของเค้า ให้ ลง bunker ที่ 3 ทันที
    * กรณีที่เป็น 2 Gas หลังจากที่เราไม่เห็น Nexus ของเค้าในนาทีที่ 6.30 เราควรจะเปลี่ยนจุดเกิดใหม่ให้มาอยู่บริเวณ ramp ระหว่างฐาน 1 กับ ฐาน 2 เพราะทำให้เราได้เปรียบมากๆจากการ all-in ทั้ง blink stalker,voidray และ 3-4 gate warprpisim
    *ควรจะใช้ scv หรือ marine 1 ตัวในการสำรวจ proxy pylon เสมอ เพราะเป็นการการันตีอีกทางหนึ่งว่า จะต้องมีการโจมตีจาก protoss แน่ๆ
    * ผมแนะนำให้เราเก็บ Mule ไว้ตั้งแต่นาทีที่ 6 เพราะว่าในกรณีที่เค้าเอา unit มาป้องกันไม่ให้ scv เราวิ่งไปเห็น nexus ได้ เราควร scan ที่ 6.30 ทันที และบางครั้งผมก็จะ scan ฐานของเค้าไปด้วยเลย เราไม่จำเป็นต้องใช้ mule ตลอดเวลา เพราะถึงยังไงเราก็สามารถสร้าง scv ได้ถึง 2 ตัวในเวลาเดียวกัน แล้วผมมักจะเก็บไว้ในกรณีฉุกเฉินอย่างเช่นเจอ DT ที่มาไวกว่าปกติ ซึ่งมาก่อนที่เราจะสร้าง Turret อันแรกได้เสร็จ ก็จะทำให้เรา safe ได้อีกครับ หรือกรณีที่เก็บเอาไว้สอย observer ถ้าเค้าเล่น 4 gate Blink Stalker All-in
    * ควรสังเกต Observer ให้ดีๆครับ ดูไม่ยากครับเวลามันเคลื่อนไหว เพราะจะได้การันตีว่า Tech ที่เค้าจะ All-in เป็น Robo แน่ๆ

กรณีที่ 2 เจอ Nexus

2. ถ้า scv ไป scout แล้วเจอ Nexus แล้วสิ่งที่เราจะต้องกังวลต่อไปก็คือ ยังมีกรณีที่เป็น 2 Base All-in ของ Protoss เหลืออยู่ครับ ซึ่งกรณีนี้โดยปกติ แนะนำให้ Scan ช่วง 7.30-8.00 ที่ฐาน 2 ของ Protoss ครับ แล้วสังเกต “Gas” ว่าเค้าสร้าง Gas ไหม ถ้าสร้าง Gas เค้าสร้างกี่อันครับ 1 หรือ 2 แล้วให้ลองคลิกดูครับว่าเค้าเก็บ Gas ไปได้เยอะไหม ( เกิน 100 หรือยัง) ซึ่งผมจะแยกกรณีได้ดังนี้ครับ

2.1 พอ Scan ช่วง 7.30-8.00 ยังไม่เจอ Gas ให้คิดไว้เลยครับว่า 7-8 Gate All-in กำลังจะมาครับ ให้เราสร้าง Bunker เพิ่มครับ โดยอย่างน้อยมี 4-5 Bunker พยายามใช้ Unit ใน Bunker Focus ไปที่ Stalker/Sentry แล้วใช้ Unit ที่เหลือยิง Zealot ครับ

2.2 พอ Scan ช่วง 7.30-8.00 ยังไม่เจอ Gas หรือเจอ 1 Gas แล้วเราเห็น Observer บินเข้ามาในบ้านเรา มีความเป็นยไปได้ที่จะเป็น Immortal All-in ครับ วิธีการป้องกันก็เหมือน 3-4 Immortals All-in ครับ สร้าง Bunker ไว้ 4-5 อันเป็นอย่างน้อยครับ แล้วคอย Repair เอา
    แต่ถ้าเรา Scan แล้วเค้าสร้าง 2 Gas แสดงว่านี้เป็นการ Tech ของ Protoss ครับ ซึ่งเป็นไปได้ทั้ง Colosus (ถ้าเราเห็น Observer) หรือ HT ซึ่งหลังจากนี้จะดำเนินเข้าสู่ช่วง Mid Game ครับ
    *สิ่งสำคัญคือควรจะคลิกดู Gas ครับแล้วดูว่าเค้าเก็บไปได้เยอะหรือน้อย เพราะมีหลายคนชอบ Fake Tech แต่จริงๆเล่น 7-8 Gate All-in ซึ่งอย่างที่บอกข้างต้น ให้ใช้ Marine/Scv คอย Scout หา Pylon ไว้ครับ ถ้ามีแสดงว่า Fake Tech All-in ชัวๆ

ก่อนที่จะเข้าช่วง Mid Game ผมจะพูดถึงเรื่อง Barrack ครับ คือหลังจากที่เราสร้าง Comman Center แล้ว หลังจากนั้นจะเป็นการตัดสินใจว่าคุณจะเลือกเล่น กี่ Barrack 3,4 หรือ 5 โดยผมจะแยกให้เห็นถึงความแตกต่างน่ะครับว่าอันไหนมีข้อดีข้อเสียและใช้แก้ทางแผนไหนบ้าง

1. 3 Barrack ก็คือสร้าง Barrack เพิ่มขึ้น 2 อันรวมเป็น 3 กรณีนี้คือเมื่อผม Scout แล้วเห็นเค้าเล่น 1 Gas ครับ ถึงแม้เค้าจะ 4 Gate มาแต่แค่ 3 Rax ก็สามารถป้องกันได้ไม่ยาก การเล่น 3 Rax มีข้อดีคือเราสามารถ Tech ไปยัง Medivac และสามารถ Upgrade ได้ไวที่สุดครับ คือสามารถมี Medivac ได้ก่อนเวลา หรือในช่วงเวลา 10 นาทีครับ
    2. 4 Barrack ก็คือสร้าง Barrack เพิ่มขึ้น 3 อันรวมเป็น 4 กรณีที่ผม Scout เจอ 2 Gas หรือผมเคยเจอกับคู่ต่อสู้คนนี้แล้วมัน All-in ทุกตา ผมจะเลือก 4 Rax ครับ ข้อดีคือเรามี Production มากขึ้นทำให้มือใหม่หรือผู้เล่นใหม่สามารถป้องกันการ All-in ได้ง่ายขึ้นเพราะมี Unit ที่ใช้ป้องกันฐานได้มากขึ้น แต่ข้อเสียก็คือ Tech เราจะช้าครับ Medivac จะมาหลัง 10 นาทีแน่นอน แต่ข้อดีคือสามารถ push หลังจากมี medevac ได้ประสิทธิภาพดีกว่า 3 rax เพราะ unit เราเยอะครับ
    3. 5 Barrack ก็คือสร้าง Barrack เพิ่มขึ้น 4 อันรวมเป็น 5 อันนี้คือกรณีที่คุณไม่มั่นใจเลยว่าจะสามารถกันการ All-in ได้ไหม 5 Rax คือคำตอบครับ เพราะจำนวน Production ที่เยอะสุดๆ Marine จำนวนมากสามารถป้องกันการ All-in ได้แทบจะทุกชนิดครับ ข้อเสียก็คือ Tech ช้าที่สุด แต่ก็ปลอดภัยที่สุดเช่นกัน

ส่วนเรื่องเมื่อเราสร้าง Rax แล้วควรจะ Gas เมื่อใด ?
    -ในกรณี 3 rax ควรสร้าง 2 Gas ทันทีหลังจากสร้าง 2 Rax ครับ
    -ในกรณี 4 rax ควรจะสร้าง 2 Gas ประมาณ 35 supply ครับ ยกเว้นคุณจะ Scout เห็น Stalker เป็นจำนวนมาก หรือร็ว่าเค้าจะ 4 Gate Blink Stalker All-in ควรจะสร้าง 2Gas ทันทีหลังจาก 3 Rax ครับ
    -ในกรณี 5 rax สร้าง Gas ที่ 40 Supply หรือสร้างหลังจากการป้องกันครับ เพราะเมื่อเราเลือกที่จะใช้ 5 Rax แล้วเราควรจะใช้ scv ในการเก็บแร่มากกว่าที่จะไปเก็บ Gas ครับ

แล้วถ้าเค้า Nexus ก่อน Cybernatics Core หล่ะทำยังไง ?
    เราสามารถทำได้ 3 ตัวเลือกครับ
    - สร้าง command center อันที่ 3 ไม่ว่าจะเป็นในฐานเรา หรือสร้างไว้ในที่ๆ Protoss คิดไม่ถึงครับ (ส่วนใหญ่ผมจะทำวิธีนี้ใน Map ใหญ่ๆ เช่น Cloud Kingdom, Tal darim altar) ซึ่งเราไม่จำเป็นต้องสร้าง Bunker ที่ 4.00 ครับ คือให้สร้าง Command Center ก่อน แล้วค่อยสร้าง Bunker แล้วค่อยสร้าง 2 Rax จากนั้นก็ 2 Gas ครับ จะทำให้ Economy เราสูสีและใกล้เคียงกับ Protoss ที่เล่น Nexus ก่อน Cybernatics Core ได้
    - Cancle Command Center สร้าง 5-6 Rax All-in ครับ นี้คือโอกาศอันดีที่เราจะ all-in คืนบ้าง เพราะว่าการเล่น Nexus ก่อน Cybernatics Core แบบนี้ Unit ของ Protoss จะมาช้ากว่าปกติครับ การที่จะรับมือ Marine + Scv จำนวนมากนี้ทำได้ลำบากครับ เป็นวิธีการจัดการกับ Protoss ที่โลภมากครับ J
    - 4Rax,5Rax prush คือเราสามารถที่จะ Delay Gas แล้วเอา Marine ประมาณ 18-20 ตัวไปลุยได้ครับ โดยที่ควรจะ focus ไปที่ Sentry หรือ Probe ครับ ถ้าเรา micro ดีๆเราจะได้เปรียบครับ เพราะเป็นการเทรดที่มีประสิทธิภาพ ในขณะที่เราเสีย แร่ไปกับ Marine แค่ Protoss ต้องเสีย Gas ให้กับ Sentry ครับ คุ้มมากๆ
    Last edited by Lucifron; 16-03-2012 at 05:18 PM.

จองฮ่ะ .... อีกยาว

Junior Member
    แหล่มมากๆครับ เข้าไปขอใน FB SC2 แปปเดียวมาเลย เป็นกำลังใจให้นะครับมีคนรออ่านเยอะอยู่นะครับอย่าเพิ่งคิดว่าเขียนไปก็ไม่มีคนอ่าน

เทคนิคของเผ่า T จะได้มีกะเค้าบ้างของเผ่าเราไม่ค่อยมีคนเขียนให้เลย

ขอบคุณครับรู้สึกถึงความตั้งใจ และสาระดีมากๆนาทีต่อนาทีเลยครับ
    รอติดตามต่อไปนะครับ

สุดยอดดดครับ

Member
    แจ่มค๊าบบบบบ

เจ๋ง อ่ะคับ

เซียนมากๆครับ

Facebook Comments