+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 17 of 17
    Senior Member
    Broodwarมันสนุกที่การspam unitนี้แหละ ปั้มแล้วเอาไปแหลกกัน เถื่อนดีเนาะว่าม่ะ?

Junior Member
    ไม่สนุกหรอก แต่สะใจที่ JD ชนะ lizzy(Grandmaster rank SC2 แต่ BW กากมากประมาณ D+ ได้ฮาฮา)

Member
    มันปิดแค่รายการ eSports ไม่ใช่หรอครับ
    ส่วน Server ที่เล่นๆกันอยู่ก็ยังเปิดตามปกติ

ส่วนตัวนั้นผมก็มองว่า SC2 ณ ตอนนี้มันไม่สนุกเลยครับ แต่ก็เล่นเพื่อเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ
    และพยายามทำความเข้าใจกับมันด้วยความรู้สึกว่ายังไงมันก็คือพี่น้องกัน ย่อมต้องมีอะไรที่ยังคงความมีมนต์ขลังอยู่
    เป็นไปไม่ได้ที่จะให้มันสนุกเท่า หรือมากกว่ารุ่นพี่ เพราะรุ่นพี่นั้นมันถึงขีดสุดยอดไปแล้วครับ
    และที่กำลังจะหมดวาระลงไปนั้น มิใช่จากไปด้วยความล้มเหลว แต่จากไปอย่างฮีโร่ เป็นตำนาน และเป็นอมตะ
    ถึงแม้ว่ามันจะเป็นผลมาจากเงินล้วนๆ
    แต่ถ้าคิดว่าการจากไปในช่วงที่มันถึงขีดสุด จะทำให้มันเป็นตำนานไปตลอดการณ์ จะทำให้เรามีความสุขครับ
    ดีกว่าปล่อยไปเรื่อยๆ จนกระทั่งมันดับไปอย่างเงียบๆ ทุกสิ่งมีเกิด มีดับ ตามพระท่านว่า

ต่อจากนี้ก็จะเป็นการค้นหาสิ่งใหม่ๆ โดยมีรุ่นพี่เป็นแบบอย่าง วิธีการที่ฉีกออกไป แนวคิดใหม่ๆ
    ถ้าทำเหมือนเดิมและเปลี่ยนแค่กราฟฟิก นั้นไม่ทำซะดีกว่า
    เสมือนการใช้มือในการวาดเขียน จดบันทึกบนกระดาษ มาเป็นเวลาพันๆปี
    และจนถึงวันนี้มันก็ยังดีกว่าใช้คอม ถ้ามองแค่ความสะดวก ควักขึ้นมาจดได้ทันทีไม่ต้องมองหาตัวอักษรเพื่อพิมพ์
    แต่มนุษย์ก็ยังพยายามทุกทางที่จะทำให้การใช้เทคโนโลยีจดบันทึกได้สะดวกเท่าเขียนบนกระดาษ เช่นสั่งด้วยเสียง เป็นต้น

เพราะฉนั้นอย่าเอาไปเทียบกันเลยครับ ถือว่ามันคือสิ่งใหม่ ที่มีของเก่าเป็นต้นแบบ
    ผมเชื่อว่าสักวันหนึ่งมันต้องสนุกได้ไม่แพ้กันครับ
    เช่นล่าสุดในงาน MLG นั้น Flash ได้แสดงให้เห็นแล้วว่า สามารถเล่นใน style บุกแหลกเหมือน SC1 ได้โดยไม่ต้องรอ SimCity
    เพียงแต่ตอนนี้มันเพิ่งจะเริ่มต้น
    ยังมีการแก้ไขกันอีกยาวนานจนกว่าภาคสุดท้ายจะออก
    ก็เหมือน Brood war ที่ก็มีการเปลี่ยนเปลงจนถึงภาคสุดท้ายเช่นกัน

การตัดสินในตอนนี้น่าจะเร็วไปครับ
    StarCraft BroodWar ยังคงอยู่ในใจเสมอ
    NOT JUST A GAME

Member
    สิ่งที่ผมต้องการสื่อนะคับ ในปทเกาหลีเองซึ่งmad bw มากๆทั้งญ ชาย เวลาโปรเดินมา ญ กรี้ดสกันระงม[จัดเว่อร์ตลอด]มันกลืนเข้าไปในวัฒนธรรมเกมส์ของเกาหลีไปแล้วไม่มีใครไม่รุ้จักbw แต่ตอนนี้รายการประเทศนี้เน้นเกมส์ไปเป็น sc2
    อนาคตคงเลี่ยงไม่ได้ที่เซฟเว่อฟิช และเบรน ก็ต้องเปลี่ยนเป็นsc2อาจมีesportเป็นข้ออ้าง ซึ่งอาจส่งผลโดมิโน่มาถึง iccup รัสเซียและเซิฟต่างๆทั่วโลก

[ถ้าบ้านเราอาจเหมือนว่าเราชอบดูแก๊งค์สามซ่า แต่วันหนึ่งเปลี่ยนผังมีใครไม่ชอบขี้หน้าก็อาจใช้เส้นสาย เออคุณมันเก่าหวะโบราณหวะไปเลี้ยงหลายเหอะไม่ต้องแสดงแล้ว ใช้ชื่อรายการเดิมแต่เอาแก๊งคตุ๊กี้มาเล่นแทน ทั้งๆที่คนอื่นมีเยอะแยะโน๊ดเนิสก็มี แต่ทำไงได้ก็หัวเราะเหมือนกัน....
    อยากบอกว่าไม่ชอบก็อย่าเอาออกครับ จัดแข่งคู่กันก็ยังได้ หรือเก็บค่าแอร์ไทม์ก้ได้ แต่นี้บังคับให้โปรไปเล่นภาคสอง[ประเด็น]ทั้งหมดต่อไปนี้ก็คงยากครับ....
    ลองเข้าไปเวปesport.krหรือเคสป้า ตอนนี้bw มันเอาโลโก้สปอนเซอร์ออกหมดแล้วนะครับ มันย้ายไปอยู่ภาคสองกันหมด ถึงจะมีแข่งแต่ให้ตาสีตาสามาแข่ง เจริญเถอะครับ ขอให้พ่อมิงรวย ขอร่วมไว้อาลัยสามจอก วันนี้พี่ไทยอันดับ 37แล้วนะแพ้เวียตนาม 19แร้งค สุดท้ายก็แค่ดราม่า555 http://www.iccup.com/starcraft/ladder/country/1x1.html ]
    Last edited by lolant; 17-06-2012 at 06:27 PM.

.........เอาน่า SC BroodWar มันเดินทางมายาวนานแล้ว คงถึงเวลาที่ต้องให้ SC2 น้องใหม่ออกมาโฉบเฉี่ยวบนโลกยุคใหม่กันบ้าง........เมื่อมันไม่มีที่ให้ เล่น เราก็ต้องเลิก......
    .........โหยหาเรียกร้องไปใย....ในเมื่อเราเองก็ไม่ได้ให้อะไรกับผู้ผลิตหรือเจ้าของเซิร์ฟเว่อร์เท่าไหร่......เกมส์ เค้าทำมาขาย ในเมื่อขายไม่ได้แล้ว ทำเงินไม่ได้แล้ว เมื่อไม่มีเงินแล้วมันจะอยู่กันได้ไหม........
    .........สาเหตุที่ตรูไม่เล่น SC2 เพราะมันไม่มีเซิร์ฟให้กรูเกรียน โว้ย.........

ปล. สนุกทุกที่ ถ้ามีให้เกรียน............

- ยืนยันว่าคนละเกมส์ครับ
    - สนุกไม่เท่า starcraft1 อันนี้แน่นอนครับ starcraft1 เผ่านึง 7-8 แผน มีตั้งแต่ตีโคตรพ่อเร็ว (scv rush) ไปจนช้าๆหน่อยค่อยๆยำ ไปจน cimcity อิ่นๆ ก็ว่าไป

2 เกมส์นี้มันต่างกันยังไง

- sc1 เล่นยาก ไม่มีคำสั่งช้วยในการบังคับมากกมาย (ยากตั้งแต่เกิดมาเก็บแร่เลยมั้ง เล่นจนจบยังต้องเก็บแร่ๆดีๆอยู่เลย) แผนเยอะกว่า control เยอะกว่า ขยันกว่าจึงจะชนะ

- sc2 เล่นไม่ยาก มีคำสั่งช้วยเยอะ แผนเผ่า terran, protoss เยอะ (แต่ก็น้อยลงจาก sc1นะ) แต่ zerg น้อยลงเยอะเลย สิ่งที่เยอะขึ้นคืนต้องตุ๊ดเยอะขึ้น control น้อยกว่า ขยันมากก็ใช่ว่าจะชนะ

สิ่งที่ดูเหมือน sc2 ต้องมีมากกว่า sc1 คือต้องอ่านเกมส์ให้ขาด ขยันดูคู่ต่อสู้ไม่พอต้องอ่านเกมส์ให้ขาดด้วย เพราะอ่านผิดแทบไม่มีสิทธิ์กลับตัวมาชนะเลย sc1 ยังพอมีพลิกกลับมาบ้าง (ยกเว้น terran ใน sc2 scv หมด เงินหมด ถ้ามีฐาน ก็เสก scv ได้ )

unit ต่างๆใน sc2 ก็มีหน้าที่เหมือน sc1 นะ แต่ละตัวก็มีหน้าที่ต่างกัน แต่พอรวมๆกันเป็นทัพ sc1 เวลาตีมันจะเห็นหน้าที่ชัดเจน แต่ sc2 มันจะแบบยัดๆกันหน่อย แต่สุดท้ายก็ต้อง control เหมือนกัน

ยกตัวอย่างการปรับ unit ให้ control ง่ายขึ้น

- มารีน drop ใน sc1 นี่ตามสูตรก็ 7 มารีน, 1 เมดิก, 1 ยาน = เท่ากับต้องใช้ 3 control ใช่ป่ะ แต่ sc2 8 มารีน 1 ยาน แต่ใช้แค่ 1 control ก็ได้ ยานเป็น เมดิก และรวบ unit ไปกับยาน แต่ยังใช้ skill ได้ ไม่เหมือน sc1 ที่บาง unit รวบไว้ด้วยกันไม่ได้ ทำให้กด skill ไม่ออก นี่แค่ตัวอย่าง จริงๆมีอื่นๆอีกมากมายนะ
    Last edited by freedomth; 09-08-2012 at 12:43 PM.

Quote Originally Posted by freedomth View Post
    - ยืนยันว่าคนละเกมส์ครับ
    - สนุกไม่เท่า starcraft1 อันนี้แน่นอนครับ starcraft1 เผ่านึง 7-8 แผน มีตั้งแต่ตีโคตรพ่อเร็ว (scv rush) ไปจนช้าๆหน่อยค่อยๆยำ ไปจน cimcity อิ่นๆ ก็ว่าไป

2 เกมส์นี้มันต่างกันยังไง

- sc1 เล่นยาก ไม่มีคำสั่งช้วยในการบังคับมากกมาย (ยากตั้งแต่เกิดมาเก็บแร่เลยมั้ง เล่นจนจบยังต้องเก็บแร่ๆดีๆอยู่เลย) แผนเยอะกว่า control เยอะกว่า ขยันกว่าจึงจะชนะ

- sc2 เล่นไม่ยาก มีคำสั่งช้วยเยอะ แผนเผ่า terran, protoss เยอะ (แต่ก็น้อยลงจาก sc1นะ) แต่ zerg น้อยลงเยอะเลย สิ่งที่เยอะขึ้นคืนต้องตุ๊ดเยอะขึ้น control น้อยกว่า ขยันมากก็ใช่ว่าจะชนะ

สิ่งที่ดูเหมือน sc2 ต้องมีมากกว่า sc1 คือต้องอ่านเกมส์ให้ขาด ขยันดูคู่ต่อสู้ไม่พอต้องอ่านเกมส์ให้ขาดด้วย เพราะอ่านผิดแทบไม่มีสิทธิ์กลับตัวมาชนะเลย sc1 ยังพอมีพลิกกลับมาบ้าง (ยกเว้น terran ใน sc2 scv หมด เงินหมด ถ้ามีฐาน ก็เสก scv ได้ )

unit ต่างๆใน sc2 ก็มีหน้าที่เหมือน sc1 นะ แต่ละตัวก็มีหน้าที่ต่างกัน แต่พอรวมๆกันเป็นทัพ sc1 เวลาตีมันจะเห็นหน้าที่ชัดเจน แต่ sc2 มันจะแบบยัดๆกันหน่อย แต่สุดท้ายก็ต้อง control เหมือนกัน

ยกตัวอย่างการปรับ unit ให้ control ง่ายขึ้น

- มารีน drop ใน sc1 นี่ตามสูตรก็ 7 มารีน, 1 เมดิก, 1 ยาน = เท่ากับต้องใช้ 3 control ใช่ป่ะ แต่ sc2 8 มารีน 1 ยาน แต่ใช้แค่ 1 control ก็ได้ ยานเป็น เมดิก และรวบ unit ไปกับยาน แต่ยังใช้ skill ได้ ไม่เหมือน sc1 ที่บาง unit รวบไว้ด้วยกันไม่ได้ ทำให้กด skill ไม่ออก นี่แค่ตัวอย่าง จริงๆมีอื่นๆอีกมากมายนะ
    ความเห็นนี้ผมชอบครับ

Facebook Comments